DanLuat 2015

hưởng chế độ thai sản

Chủ đề   RSS   
  • #188925 27/05/2012

    chuanhkien

    Sơ sinh

    Lạng Sơn, Việt Nam
    Tham gia:27/05/2012
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 145
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2 lần


    hưởng chế độ thai sản

    vợ tôi đóng bảo hiểm từ 01/01/2012, dự kiến sinh vào 29/07/12. nhưng tôi sợ con đầu thường sinh ko đủ tháng, nếu sinh vào thàng 6 thì vợ toi có dc hưởng chế độ BH ko thưa LS?
    Cảm on LS nhiu
     
    3395 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn chuanhkien vì bài viết hữu ích
    Casaubiendo (30/05/2012)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #188928   27/05/2012

    LS_ThaiHung
    LS_ThaiHung
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:07/05/2008
    Tổng số bài viết (3862)
    Số điểm: 21992
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 991 lần
    Lawyer

    căn cứ luật thì sinh trong tháng 6 sẽ không được hưởng!

    LS Nguyễn Đình Thái Hùng

    Email: luatsuthaihung@gmail.com

    Website: http://Vplsthaihung.com

    Facebook : Nguyễn Đình Thái Hùng

    Điện thoại 0903.017977

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LS_ThaiHung vì bài viết hữu ích
    Casaubiendo (30/05/2012)
  • #189017   27/05/2012

    luatsuduclong
    luatsuduclong
    Top 150
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/09/2011
    Tổng số bài viết (453)
    Số điểm: 2741
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 219 lần
    Lawyer

    Chào bạn! Luật sư Nguyễn Đức Long tư vấn như sau:
    Vợ bạn đóng bảo hiểm liên tục trong 6 tháng liền, nếu sinh vào tháng 6 thì vợ bạn có được hưởng chế độ thai sản.
    Theo Điều 28 Luật Bảo hiểm xã hội và Điều 14 Nghị định 152/2006/NĐ-CP Hướng dẫn một số điều của Luật Bảo hiểm xã hội thì điều kiện hưởng chế độ thai sản như sau:
    "Lao động nữ sinh con và người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 4 tháng tuổi phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 6 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi".
    Thân

    Luật sư NGUYỄN ĐỨC LONG - Văn phòng luật sư Đức Tín thuộc Đoàn luật sư thành phố Hà Nội

    Mobile: 0988.823.338 - Tel/Fax: (04)-3533.5036

    Địa chỉ: Số 31 ngõ 73, phố Nguyễn Lương Bằng, phường Nam Đồng, quận Đống Đa, thành phố Hà Nội

    Website: http://www.luatsuductin.com.vn

    Email: luatsuductin@gmail.com; luatductin@yahoo.com.vn

    I. CUNG CẤP DỊCH VỤ PHÁP LÝ:

    Hoạt động đa dạng chuyên nghiệp trên các lĩnh vực hành nghề Luật sư: Tư vấn pháp luật, tham gia tố tụng, đại diện ngoài tố tụng và dịch vụ pháp lý khác. Cụ thể như sau:

    1. Luật sư tranh tụng: Bào chữa, bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp cho cá nhân, tổ chức trong các vụ án: Hình sự, dân sự, hôn nhân và gia đình, kinh doanh thương mại, lao động, hành chính.

    2. Luật sư tư vấn pháp luật liên quan đến: Doanh nghiệp, đầu tư, sở hữu trí tuệ, Hình sự, dân sự, đất đai, nhà ở, hôn nhân và gia đình, kinh doanh thương mại, lao động...

    3. Luật sư đại diện thực hiện các thủ tục: Thành lập doanh nghiệp, thay đổi đăng ký kinh doanh, xin cấp giấy chứng nhận đầu tư, điều chỉnh giấy chứng nhận đầu tư, đăng ký chất lượng sản phẩm, nhãn hiệu hàng hoá, kiểu dáng công nghiệp, xin cấp sổ đỏ, đính chính sổ đỏ, đo vẽ tách thửa nhà đất, sang tên nhà đất...

    4. Nhận soạn thảo: Hợp đồng, văn bản, đơn từ và các văn bản khác.

    5. Công chứng hợp đồng, giao dịch về chuyển nhượng, mua bán, tặng cho, chuyển đổi, cho thuê, cho mượn nhà đất và tài sản, uỷ quyền, khai nhận thừa kế, di chúc.

    II. TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ (liên hệ từ 08h đến 18h hàng ngày):

    1. Đối tượng: Mọi đối tượng.

    2. Hình thức tư vấn: Điện thoại: 0988.823.338 - 04.3533.5036 hoặc Email: luatsuductin@gmail.com.

    III. TRỢ GIÚP PHÁP LÝ MIỄN PHÍ:

    Bào chữa miễn phí cho: Người nghèo, người có công với cách mạng, người già cô đơn, người tàn tật và người chưa thành niên không nơi nương tựa.

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn luatsuduclong vì bài viết hữu ích
    MeDopCuaSaker (21/06/2012) nguyendaongocanh2001 (25/06/2012)
  • #189338   28/05/2012

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13493)
    Số điểm: 93046
    Cảm ơn: 3049
    Được cảm ơn 4670 lần
    SMod

    Chào bạn , tôi không phải luật sư, nhưng cũng xin nói rõ thêm cho bạn về cách tính thời gian "12 tháng trước khi sinh" của BHXH như sau

    Nếu vợ bạn sinh vào tháng 7 thì không có gì phải bàn, chắc chắn vợ bạn đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản

    Nếu vợ bạn sinh trong tháng 6 nhưng sau ngày 15/06 thì tháng 6 được tính vào "12 tháng trước khi sinh". Trường hợp này vợ bạn có vừa đủ 6 tháng nên sẽ được nhận trợ cấp thai sản

    Nếu vợ bạn sinh trước hoặc đúng vào ngày 15/06 thì tháng 6 không được tính trong "12 tháng trước khi sinh", vợ bạn sẽ không được hưởng chế độ thai sản.

    Bạn cũng thấy từ 15/06 đến 29/07 có một khoảng cách khá an toàn, bạn yên tâm chăm sóc cho vợ nhé.
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    Casaubiendo (30/05/2012)
  • #189348   28/05/2012

    leanhthu
    leanhthu
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/11/2008
    Tổng số bài viết (1838)
    Số điểm: 17909
    Cảm ơn: 654
    Được cảm ơn 1119 lần
    Lawyer

                  Chào bạn! Trường hợp trên của bạn tôi tư vấn như sau:
               Theo quy định tại Điều 28 Luật bảo hiểm xã hội như sau:  

             Điều 28. Điều kiện hưởng chế độ thai sản

    1. 1, Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:
      a) Lao động nữ mang thai;
      b) Lao động nữ sinh con;
      c) Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới bốn tháng tuổi;
      d) Người lao động đặt vòng tránh thai, thực hiện các biện pháp triệt sản.
    2. 2. Người lao động quy định tại điểm b và điểm c khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ sáu tháng trở lên trong thời gian mười hai tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.   

               Điều 14 nghị định 152/2006/NĐ-CP ngày 22-12-2006 của Chính phủ hướng dẫn một số điều của Luật BHXH về bảo hiểm bắt buộc quy định về điều kiện được hưởng chế độ thai sản như sau:

    1. Lao động nữ sinh con phải đóng BHXH từ đủ sáu tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con.

    2. Trường hợp người lao động đủ điều kiện quy định tại khoản 1 điều này nghỉ việc trước thời điểm sinh con thì vẫn được hưởng chế độ thai sản theo quy định tại các điều 31, 32, 34 và khoản 1 điều 35 Luật BHXH.

    Theo khoản 1 mục II phần B thông tư số 03/2007/TT-BLĐTBXH, ngày 30-1-2007 của Bộ Lao động - thương binh và xã hội hướng dẫn thực hiện một số điều của nghị định số 152/2006/NĐ-CP ngày 22-12-2006 của Chính phủ quy định:

    Điều kiện hưởng chế độ thai sản theo quy định tại khoản 1 điều 14 của nghị định số 152/2006/NĐ-CP được hướng dẫn như sau:

    Lao động nữ sinh con phải đóng BHXH từ sáu tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con.

    Trường hợp sinh con trước ngày 15 của tháng thì tháng sinh con không tính vào thời gian 12 tháng trước khi sinh con.

    Trường hợp sinh con từ ngày 15 trở đi của tháng, thì tháng sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi được tính vào thời gian 12 tháng trước khi sinh con.

                Căn cứ vào quy định viện dẫn đã nêu ở trên thì trong trường hợp này vợ bạn không đủ điều kiện hưởng chế độ bảo hiểm thai sản.

    Để được giải đáp mọi thắc mắc vui lòng liên hệ, LS. Lê Văn Thư - SĐT: 0977184216 ; Công ty TNHH Thành Thái và Cộng sự

    Trụ sở: Phòng 1105, Tòa nhà 15T, Nguyễn Thị Định, phường Trung Hòa, quận Cầu Giấy, TP. Hà Nội;

    Tel: SĐT 0977184216, Email: luatthanhthai@gmail.com; facebook: https://www.facebook.com/luatthanhthai.vn/; skype: leanhthu307

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn leanhthu vì bài viết hữu ích
    luathason (29/05/2012)
  • #189637   29/05/2012

    Casaubiendo
    Casaubiendo

    Mầm

    Lạng Sơn, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2011
    Tổng số bài viết (29)
    Số điểm: 929
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 1 lần


    hưởng chế độ thai sản

    thưa luật sư:
    tôi tham gia bh từ tháng 1/2012, dự kiến sinh là 29/07/12. nếu sinh vào khoảng cuối tháng 6 thì tôi có đủ dk hưởng chế độ thai sản ko? (vì tôi sinh con đầu lòng, thấy mọi người nói là con đầu thường ko đủ tháng nên tôi rất mong nhận dc câu tl of LS)
    Cảm ơn LS nhìu
     
    Báo quản trị |  
  • #189663   29/05/2012

    luathason
    luathason
    Top 500
    Male
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/03/2012
    Tổng số bài viết (77)
    Số điểm: 612
    Cảm ơn: 20
    Được cảm ơn 42 lần


             Chào bạn trường hợp trên cả bạn tôi tư vấn như sau:
             Căn cứ theo quy định tại Điều 28 Luật bảo hiểm xã hội như sau

             Điều 28. Điều kiện hưởng chế độ thai sản

    1. 1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:
      a) Lao động nữ mang thai;
      b) Lao động nữ sinh con;
      c) Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới bốn tháng tuổi;
      d) Người lao động đặt vòng tránh thai, thực hiện các biện pháp triệt sản.
    2. 2. Người lao động quy định tại điểm b và điểm c khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ sáu tháng trở lên trong thời gian mười hai tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.
              Tại Điều 14 nghị định 152/2006/NĐ-CP ngày 22-12-2006 của Chính phủ hướng dẫn một số điều của Luật BHXH về bảo hiểm bắt buộc quy định về điều kiện được hưởng chế độ thai sản như sau:

    1. Lao động nữ sinh con phải đóng BHXH từ đủ sáu tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con.

    2. Trường hợp người lao động đủ điều kiện quy định tại khoản 1 điều này nghỉ việc trước thời điểm sinh con thì vẫn được hưởng chế độ thai sản theo quy định tại các điều 31, 32, 34 và khoản 1 điều 35 Luật BHXH.

    Theo khoản 1 mục II phần B thông tư số 03/2007/TT-BLĐTBXH, ngày 30-1-2007 của Bộ Lao động - thương binh và xã hội hướng dẫn thực hiện một số điều của nghị định số 152/2006/NĐ-CP ngày 22-12-2006 của Chính phủ quy định:

    Điều kiện hưởng chế độ thai sản theo quy định tại khoản 1 điều 14 của nghị định số 152/2006/NĐ-CP được hướng dẫn như sau:

    Lao động nữ sinh con phải đóng BHXH từ sáu tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con.

    Trường hợp sinh con trước ngày 15 của tháng thì tháng sinh con không tính vào thời gian 12 tháng trước khi sinh con.

    Trường hợp sinh con từ ngày 15 trở đi của tháng, thì tháng sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi được tính vào thời gian 12 tháng trước khi sinh con.

              Như vậy nếu bạn không đóng đủ bảo hiểm 6 tháng bạn sẽ không được hưởng trợ cấp thai sản.

    CÔNG TY LUẬT TNHH HÀ SƠN.

    Số 156 Lê Đức Thọ (kéo dài), phường Mai Dịch, quận Cầu Giấy, thành phố Hà Nội.

    Email: hasonlaw@gmail.com Website: luathason.com

    Điện thoại: 0169.364.9999

     
    Báo quản trị |  
  • #189668   29/05/2012

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13493)
    Số điểm: 93046
    Cảm ơn: 3049
    Được cảm ơn 4670 lần
    SMod

    Câu hỏi của   rất giống câu hỏi của , không biết có phải là hai vợ chồng không nhỉ ?
     
    Báo quản trị |  
  • #189780   30/05/2012

    Casaubiendo
    Casaubiendo

    Mầm

    Lạng Sơn, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2011
    Tổng số bài viết (29)
    Số điểm: 929
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 1 lần


    ui hi hi LS oi chồng toi ma nghe dc câu này chắc... chết mất đấy. cam ơn LS nhìu
     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-