Hưởng BHYT 5 năm liên tục

Chủ đề   RSS   
  • #434255 23/08/2016

    Hongdung01

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/08/2016
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Hưởng BHYT 5 năm liên tục

    Xin chào Luật Sư,

    Tôi có vài điều cần hỏi về quyền hưởng BHYT tham gia liên tục 5 năm.

    - Trên thẻ tôi có ghi câu:Thời điểm đủ 5 năm liên tục: từ ngày 01/11/2015 ( ngày này là ngày đủ điều kiện để hưởng 5 năm liên tục hay còn ngày gì nữa không? Ngày ra áp dụng hưởng 5 năm liên tục ngày nào?)

    - Năm tài chính được hưởng là lấy ngày 01/11/2015 trên thẻ hay ngày theo quy định đầu năm 01/01 đến ngày 31/12.?

    - Khi đi khám chữa bệnh hưởng theo đóng BHYT 5 năm liên tục vậy có bị áp dụng theo danh sách bệnh hạn chế không? hay khám chữa bệnh gì cụng được?

    Mong luật sư trả lời giúp ah.

     

     
    5099 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #434515   25/08/2016

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (9863)
    Số điểm: 55853
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3678 lần
    Lawyer

    Chào bạn.

    Theo quy định tại Nghị định số 105/2014/NĐ-CP ngày 15/11/2015 thì do bạn đã tham gia BHYT 5 năm liên tục và có số tiển đồng chi trả khi khám chữa bệnh lũy kế trong năm lớn hơn 6 tháng lương cơ sở (hiện nay là 7.260.000 đồng) tính từ thời điểm tham gia BHYT đủ năm liên tục nên thẻ BHYT của bạn có ghi dòng chữ thời điểm đủ 5 năm liên tục tính từ ngày 1/11/2015 để phân biệt với những thẻ chưa đủ 5 năm liên tục. Thời điểm đủ 5 năm liên tục của bạn được xác định là ngày 1/11/2015, kể từ ngày này trở đi khi đi khám chữa bệnh BHYT đúng tuyến thì bạn không phải đồng hci trả nữa mà BHYT sẽ chi trả 100%.

    Thân chào bạn

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332 Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    nguyennhattuan040671@gmail.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
  • #434564   26/08/2016

    hvquyen1
    hvquyen1
    Top 50
    Lớp 9

    Bắc Ninh, Việt Nam
    Tham gia:20/09/2012
    Tổng số bài viết (1606)
    Số điểm: 11550
    Cảm ơn: 167
    Được cảm ơn 809 lần


    Hình như LS Tuấn trả lời chưa chính xác.

    Điểm đ Khoản 1 Điều 4 Nghị định 105/2014 viết: "đ) 100% chi phí khám bệnh, chữa bệnh đối với người bệnh có thời gian tham gia bảo hiểm y tế 5 năm liên tục tính từ thời điểm người đó tham gia bảo hiểm y tế đến thời điểm đi khám bệnh, chữa bệnh và có số tiền cùng chi trả chi phí khám bệnh, chữa bệnh lũy kế trong năm lớn hơn 6 tháng lương cơ sở, tính từ thời điểm tham gia bảo hiểm y tế đủ 5 năm liên tục, trừ trường hợp tự đi khám bệnh, chữa bệnh không đúng tuyến;"

    Theo đó, phải tính từ ngày 01/11/2015, nếu bạn hongdung01 đi khám chữa bệnh mà có số tiền chi trả lớn hơn 6.900.000đ (tính đến 30/4/2016) hoặc lớn hơn 7.260.000 (tính từ 01/5/2016 trở đi) thì sẽ được BHYT chi trả 100%.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh.

ĐT liên hệ: 0913.623.699 - Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

Website: www.luatsuphuvinh.com