DanLuat 2015

HUẤN LUYỆN AN TOÀN HÓA CHÁT

Chủ đề   RSS   
  • #456465 07/06/2017

    vinhan86

    Sơ sinh


    Tham gia:31/12/2013
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 125
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    HUẤN LUYỆN AN TOÀN HÓA CHÁT

    Xin chào ban tư vấn, tôi có một câu hỏi hỏi đã lâu nhưng chưa nhận được tư vấn, nay tôi xin nhắc lại nhờ nhờ ban tư vấn hỗ trợ:

    Theo quyết định số 4846/QĐ-BCT ngày 09/12/2016 phê duyệt phương án đơn giản hóa thủ tục hành chính trong lĩnh vực quản lý nhà nướccủa Bộ Công Thương năm 2017 tại điểm 6.11 phục lục 1 có quy định: 

    -  Điểm 6.11. Cấp Giấy chứng nhận huấn luyện kỹ thuật an toàn hóa chất quy định tại Thông tư số 36/2014/TT-BCT:

    + Thay đổi cách thức thực hiện thủ tục hành chính: Giao doanh nghiệp tự huấn luyện (theo nội dung quy định), kiểm tra, cấp Giấy chứng nhận huấn luyện cho người lao động liên quan đến hoạt động hóa chất nguy hiểm; cơ quan quản lý nhà nước chỉ kiểm tra việc thực thi quy định này.

    + Tăng thời hạn Giấy chứng nhận từ 2 năm lên 3 năm. 

    Như vậy Doanh nghiệp có quyền tự huấn luyện, kiểm tra và cấp giấy chứng nhận có đúng không? có cần sở Công Thương kiểm tra, cấp giấy xác nhận không? hay doanh nghiệp tự thực hiện 

    Ngoài ra theo quy định tại khoảng 3 điều 4 của Thông tư 36/2014/TT-BCT: Người huấn luyện phải có trình độ đại học trở lên phù hợp với chuyên ngành huấn luyện, có ít nhất năm (05) năm làm việc về an toàn hóa chất.

    Như vậy nếu có cán bộ tốt nghiệp chuyên ngành hóa chất và làm việc tỏng phòng thí nghiệm từ 5 năm trở lên có được huấn luyện hay không?

    Xin ban tư vấn hỗ trợ, xin chân thành cảm ơn!

     
    2374 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #457221   13/06/2017

    nguyenloi310
    nguyenloi310
    Top 500
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/06/2016
    Tổng số bài viết (150)
    Số điểm: 1494
    Cảm ơn: 14
    Được cảm ơn 56 lần


    Chào bạn,

    Quyết định 4846/QĐ-BCT năm 2016 đã nói rõ: Thay đổi cách thức thực hiện TTHC: Giao doanh nghiệp tự huấn luyện (theo nội dung quy định), kiểm tra, cấp Giấy chứng nhận huấn luyện cho người lao động liên quan đến hoạt động hóa chất nguy hiểm; cơ quan quản lý nhà nước chỉ kiểm tra việc thực thi quy định này.
     
    Sửa đổi điểm đ Khoản 1 Điều 4 Thông tứ số 36/2014/TT-BCT trước kia là Sở Công Thương kiểm tra và cấp Giấy chứng nhận huấn luyện kỹ thuật an toàn hóa chất (Giấy chứng nhận) cho người lao động.
     
    Vậy, thực hiện theo Quyết định 4846/QĐ-BCT năm 2016, doanh nghiệp sẽ tự huấn luyện và kiểm tra, cấp giấy chứng nhận.
     
    Còn Người huấn luyện phải có trình độ đại học trở lên phù hợp với chuyên ngành huấn luyện, có ít nhất năm (05) năm làm việc về an toàn hóa chất. Vậy cán bộ tốt nghiệp chuyên ngành hóa chất, nhưng phải là tốt nghiệp đại học, đã làm việc trong phòng thí nghiệm 5 năm trở lên thì được huấn luyện an toàn hóa chất theo quy định trên.
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguyenloi310 vì bài viết hữu ích
    vinhan86 (10/07/2017)

0 Thành viên đang online
-