DanLuat 2015

Hợp đồng Xây dựng - Chuyển giao BT vấn đề Thanh toán

Chủ đề   RSS   
  • #215228 21/09/2012

    phamtuyen139

    Male
    Sơ sinh

    Vĩnh Phúc, Việt Nam
    Tham gia:21/09/2012
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 115
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Hợp đồng Xây dựng - Chuyển giao BT vấn đề Thanh toán

    Kính chào các Luật sư!

    Xin phép được hỏi các Luật sư một câu hỏi về vấn đề thanh toán trong Hợp đồng Xây dựng - Chuyển giao (BT), cụ thể như sau:

     Công ty chúng tôi là Nhà đầu tư dự án xây dựng Cầu đường theo hình thức Xây dựng - Chuyển giao (BT). Để đảm bảo cho việc thực hiện Hợp đồng BT này chúng tôi phải làm Bảo lãnh thực hiện Hợp đồng. Tuy nhiên, việc thanh toán chúng tôi có thể đề nghị Cơ quan Nhà nước có thẩm quyền có bảo lãnh thanh toán không. Vì thực tế có một số dự án khác khi chúng tôi hoàn thành bàn giao cho Nhà nước rồi thì Cơ quan Nhà nước trả lời chưa có nguồn vốn Ngân sách để Thanh toán. Vì vậy, chúng tôi muốn Kho bạc Nhà nước hoặc một có quan Nhà nước thẩm quyền trong vấn đề này có bảo lãnh thanh toán cho Công ty chúng tôi khi chúng tôi hoàn thành dự án và bàn giao cho Nhà nước, có nghĩa là sẽ có chuẩn bị sẵn nguồn vốn Ngân sách để chi trả cho Công ty chúng tôi là Nhà Đầu tư. Xin hỏi các Luật sự liệu chúng tôi có thể yêu cầu như vậy và đã có tiền lệ nào, cũng như có văn bản pháp lý nào quy định về vấn đề này chưa ạ? 

    Rất mong nhận được sự phản hồi sớm của các Luật sự!

    Trân trọng cảm ơn!

     
    9970 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #216998   30/09/2012

    nguyenkhanhchinh
    nguyenkhanhchinh
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2011
    Tổng số bài viết (6836)
    Số điểm: 76358
    Cảm ơn: 1954
    Được cảm ơn 3710 lần


    Chào bạn!

    Các dạng hợp đồng BOT, BTO, BT khi Cty bạn thực hiện là ký kết với chủ thể đặc biệt. Vấn đề thanh toán cũng trên cơ sở thỏa thuận tại hợp đồng.

    Thật khó để có yêu cầu khác đi, ngay cả những hợp đồng nhỏ lẽ với cơ quan NN địa phương, phần lớn họ cũng trả lời như vậy. Lúc này làm căng cũng khó, không làm căng cũng khổ. Nhưng NN không bao giờ quỵt đâu, mà vấn đề là nguồn vốn và quá trình quyết toán nó lằng nhằng, qua nhiều khâu và nhiều cơ quan thẩm duyệt.

    Làm ăn với NN đôi khi gặp những vấn đề như vậy.

    Bô lô ba la

     
    Báo quản trị |  
  • #231256   05/12/2012

    phamtuyen139
    phamtuyen139

    Male
    Sơ sinh

    Vĩnh Phúc, Việt Nam
    Tham gia:21/09/2012
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 115
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Lời đầu tiên xin được cảm ơn Luật sư đã quan tâm đến bài viết của tôi!

    Có một vấn đề này xin được các Luật sư cho ý kiến.

    Đối với Dự án BT, khi lựa chọn Nhà đầu tư phải thực hiện theo Luật Đấu thấu. Tuy nhiên, khi Nhà đầu tư lựa chọn Nhà thầu thi công xây dựng có phải thực hiện theo Luật Đấu thầu hay không?

    Có quan điểm cho rằng nguồn vốn để thực hiện dự án BT là từ Ngân sách Nhà nước vì vậy việc lựa chọn Nhà thầu của Nhà đầu tư vẫn phải thực hiện theo Luật Đấu thầu.

    Tuy nhiên, theo Thông tư 03/2011 của Bộ KHĐT hướng dẫn Nghị định 108 về dự án BT, BTO, BOT thì tại:

    Điều 50. Tổ chức lựa chọn nhà thầu tham gia thực hiện Dự án (Điều 29 Nghị định số 108/2009/NĐ-CP)

    1. Đối với Dự án sử dụng từ 30% vốn nhà nước trở lên trong tổng vốn đầu tư của Dự án (bao gồm vốn chủ sở hữu và vốn vay), việc lựa chọn nhà thầu tư vấn, cung cấp hàng hóa, xây dựng phải tuân thủ quy định của pháp luật đấu thầu và các văn bản pháp luật có liên quan. Trong trường hợp này, người đứng đầu Doanh nghiệp dự án phê duyệt kế hoạch đấu thầu trên cơ sở ý kiến chấp thuận bằng văn bản của Cơ quan nhà nước có thẩm quyền.

    2. Doanh nghiệp dự án tự quyết định việc lựa chọn nhà thầu tham gia thực hiện các Dự án không thuộc quy định tại khoản 1 Điều này và Dự án khác.

    Như vậy, Nhà đầu tư bỏ vốn 100% của Nhà đầu tư và vốn mà Nhà đầu tư vay để thực hiện dự án thì có pải thực hiện theo Luật đấu thầu để lựa chọn Nhà thầu thiết kế, xây dựng, giám sát... không?

    Nếu vẫn thực hiện thì điều 50 của Thông tư 03 nói trên có tác dụng gì không?

    rất mong nhận được ý kiến của các Luật sư để tôi hiểu rõ hơn một vấn đề.

    Xin trân trọng cảm ơn!

     
    Báo quản trị |  
  • #272442   28/06/2013

    Ngay khi ký hợp đồng, NĐT đã có phương án huy động vốn.

    Theo Luật, NĐT được quyền thế chấp tài sản để vay vốn thực hiện công trình, căn cứ vào:

    - Tài sản hình thành trong tương lai.

    - Dòng tiền thu (CQNN ký hợp đồng) trong tương lai.

    Thế chấp này phải được CQNN có thẩm quyền chấp thuận (tương đương với bão lãnh thanh toán).

    Vì vậy, Hết thời hạn thanh toán mà CQNN chưa trả tiền thì NĐT củng không có tiền để trả vay, Ngân hàng sẽ bán tài sản thu hồi vốn, giải phóng nghĩa vụ cho NĐT.

    Ý kiến nhỏ,

    Ho

     
    Báo quản trị |  
  • #293824   28/10/2013

    Theo tôi Việc áp dụng Theo luật đấu thầu phụ thuộc vào mức vốn góp của Nhà nước So với số vốn Doanh nghiep Dự án là bao nhiêu Nếu vốn góp trên 30% thì phải áp dụng theo Luật đấu thầu Nếu vốn góp nhỏ 30% thì DOanh nghiệp dự án (Nhà đầu tư) TỰ làm theo ý của mình, và không nhà đầu tư nào lại để nhà nước góp trên 30% để khó khăn trong việc lựa chọn nhà thầu theo Luật đấu thầu cho mất thời gian.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-