Hợp đồng xây dựng

Chủ đề   RSS   
  • #304392 28/12/2013

    cksaumanh

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/12/2013
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Hợp đồng xây dựng

    Xin chào 

    Em Tên Trần Ngọc Cường

    Sinh năm 1989, Lấp Vò Đồng Tháp

     

    Đến với trang Dân Luật cho em hỏi như sau:

       Hiện cty em đang xây dựng c. trình cho một chủ đầu tư A ( công trình nhà máy xay xát và lau bóng gạo xuất khẩu), giá trị hợp đồng 17 tỷ ( bên em thầu vật tư), nhưng hiện giờ em mới nhận được 6 tỷ,  vốn cty em đổ vào đấy là 3 tỷ  (tức là 9 tỷ nhưng chỉ nhận được 6 tỷ), trong khi khối lượng c. trình đạt 60%, xét theo hợp đồng đã ký thì chủ đầu tư đã vi phạm, cty em cũng nhiều lần yêu cầu thanh toán thêm nhưng họ chỉ hứa. Đến giờ gần một tháng nhưng vẫn hứa. Hiện giờ em nhận được thông tin họ phá sản. Vậy cho em hỏi:

    - Nếu họ phá sản thì đồ của em làm ra có chuyển về được không? (vì tất cả đều chuyển lại công trình và lắp ráp) hay khi phá sản thì niêm phong tất cả và đợi giải quyết sau

    Trân trọng kính chào !

    Di chuyển đến chuyên mục phù hợp
     
    3707 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #304760   02/01/2014

    LuatSuDuongVanMai
    LuatSuDuongVanMai
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/10/2010
    Tổng số bài viết (4951)
    Số điểm: 29193
    Cảm ơn: 20
    Được cảm ơn 1830 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Với nội dung bạn nêu trên, Luật sư xin tư vấn như sau:

    Tại khoản 8, 9 Điều 40 Nghị định số 48/2010/NĐ-CP ngày 07 tháng 05 năm 2010 về hợp đồng trong hoạt động xây dựng quy định:

    Điều 40. Chấm dứt hợp đồng xây dựng:

    8. Bên nhận thầu có quyền chấm dứt hợp đồng trong các trường hợp sau:

    a) Bên giao thầu bị phá sản hoặc giải thể.

    b) Sau 45 ngày liên tục công việc bị ngừng do lỗi của bên giao thầu, trừ trường hợp các bên có thoả thuận khác.

    c) Bên giao thầu không thanh toán cho bên nhận thầu sau 45 ngày kể từ ngày bên giao thầu nhận đủ hồ sơ thanh toán hợp lệ, trừ trường hợp các bên có thỏa thuận khác.

    9. Sau hai (02) ngày kể từ thời điểm chấm dứt hợp đồng xây dựng, bên nhận thầu phải di chuyển toàn bộ vật tư, nhân lực, máy móc, thiết bị và các tài sản khác thuộc sở hữu của mình ra khỏi công trường, nếu sau khoảng thời gian này bên nhận thầu chưa thực hiện việc di chuyển thì bên giao thầu có quyền xử lý đối với các tài sản này”.

    Theo thông tin mà bạn cung cấp thì Công ty bạn đang nhận thầu xây dựng công trình cho chủ đầu tư A. Nay Công ty bạn nhận được thông tin chủ đầu tư phá sản trong khi chủ đầu tư hiện chưa thanh toán đủ số tiền thầy cho Công ty bạn. Căn cứ theo quy định tại khoản 8 Điều 40 NĐ 48 trên, Công ty bạn có quyền chấm dứt hợp đồng xây dựng mà Công ty bạn đã kí với Chủ đầu tư. Và sau 2 ngày kể từ thời điểm chấm dứt hợp đồng xây dựng này, Công ty bạn có quyền di chuyển toàn bộ vật tư, nhân lực, máy móc, thiết bị và các tài sản khác thuộc sở hữu của mình ra khỏi công trường (khoản 9 Điều 48).

    Chúc bạn khỏe và thành công!

    Luật sư: DƯƠNG VĂN MAI - CÔNG TY LUẬT BÁCH DƯƠNG - TƯ VẤN LUẬT GỌI 1900 6280

    Địa chỉ: Tổ dân phố Quang Minh, phường Dương Nội, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội

    Email: Lsduongmai@gmail.com - http://www.luatbachduong.vn

    Lĩnh vực hoạt động:

    1. Tư vấn pháp luật http://luatbachduong.vn/luat-su-tu-van

    2. Luật sư giải quyết các vụ án hình sự, tranh chấp: dân sự, kinh tế, thương mại, đất đai, thừa kế di chúc,Ly hôn... http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-tham-gia-to-tung

    3. Luật sư đại diện ngoài tố tụng http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-dai-dien-ngoai-to-tung

    4. Dịch vụ pháp lý khác - http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/cac-dich-vu-phap-ly-khac

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LuatSuDuongVanMai vì bài viết hữu ích
    cksaumanh (04/01/2014)
  • #305043   04/01/2014

    cksaumanh
    cksaumanh

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/12/2013
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Rất cám ơn luật sư đã tư vấn.

    Cho em hỏi thêm.

       Vì hiên giờ mới chỉ nghe tin họ phá sản thôi, nhưng không chính xác. Theo em được biết thì chủ đầu tư có vai ngân hàng bằng cách thế chấp những sản phẩm của công ty em đang làm tại công trình. Nếu trường hợp công ty em chưa chấm dứt hợp đồng với chủ đầu tư, trong khi đó tài sản đó chủ đầu tư đem đi vai ngân hàng thì khi chủ đầu tư phá sản thì giữa công ty em và ngân hàng tài sản đó thuộc về ai.

    Trân trọng !

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư. DƯƠNG VĂN MAI - Email: Lsduongmai@gmail.com

CÔNG TY LUẬT BÁCH DƯƠNG, ĐOÀN LUẬT SƯ TP HÀ NỘI - http://www.luatbachduong.vn

Địa chỉ: Tổ dân phố Quang Minh, phường Dương Nội, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội

Tổng đài tư vấn: 19006281