DanLuat 2015

Hợp đồng với nhân viên (không thuộc biên chế) ở đơn vị SNNN ghi hệ số lương hay mức tiền lương

Chủ đề   RSS   
  • #332423 09/07/2014

    hongnambpmu

    Sơ sinh

    Hải Phòng, Việt Nam
    Tham gia:31/03/2009
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Hợp đồng với nhân viên (không thuộc biên chế) ở đơn vị SNNN ghi hệ số lương hay mức tiền lương

    Em xin chào các Luật sư!

    E có thắc mắc muốn hỏi mong các luật sư giải đáp ạ.

    Bên e là đơn vị sự nghiệp nhà nước trực thuộc Ủy ban nhân dân thành phố khi ký hợp đồng làm việc với viên chức thì theo hệ số lương do Nhà nước quy định(NĐ 204/NĐ-CP).Hiện tại ký thêm hợp đồng lao động với 1 số người tốt nghiệp đại học (không thuộc biên chế) cũng bằng hệ số thì như thế có đúng luật không hay phải bằng mức tiền lương.Ví dụ bên e  ký hợp đông với 1 ông A là cử nhân với hệ số 1,989 thử việc trong 2 tháng ,sau 2 tháng là mức 2,34 tương đương với ngach chuyên viên.Như vậy có đúng luật ko ạ?

    Em xin chân thành cám ơn các luật sư!

     
    2098 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #332520   10/07/2014

    danusa
    danusa
    Top 25
    Female
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (2742)
    Số điểm: 29331
    Cảm ơn: 725
    Được cảm ơn 1059 lần


    Nếu ký hợp đồng thì thực hiện theo đúng Bộ luật lao động nha bạn.

    Điều 23. Nội dung hợp đồng lao động

    1. Hợp đồng lao động phải có những nội dung chủ yếu sau đây:

    a) Tên và địa chỉ người sử dụng lao động hoặc của người đại diện hợp pháp;

    b) Họ tên, ngày tháng năm sinh, giới tính, địa chỉ nơi cư trú, số chứng minh nhân dân hoặc giấy tờ hợp pháp khác của người lao động;

    c) Công việc và địa điểm làm việc;

    d) Thời hạn của hợp đồng lao động;

    đ) Mức lương, hình thức trả lương, thời hạn trả lương, phụ cấp lương và các khoản bổ sung khác;

    e) Chế độ nâng bậc, nâng lương;

    g) Thời giờ làm việc, thời giờ nghỉ ngơi;

    h) Trang bị bảo hộ lao động cho người lao động;

    i) Bảo hiểm xã hội và bảo hiểm y tế;

    k) Đào tạo, bồi dưỡng, nâng cao trình độ kỹ năng nghề.

     
    Báo quản trị |  
  • #332584   10/07/2014

    hvquyen1
    hvquyen1
    Top 50
    Lớp 8

    Bắc Ninh, Việt Nam
    Tham gia:20/09/2012
    Tổng số bài viết (1599)
    Số điểm: 11483
    Cảm ơn: 163
    Được cảm ơn 794 lần


    Chào bạn hongnambpmu.

    Trong cả Nghị định 25/CP ngày 23/5/1993 và Nghị định 204/2004/NĐ-CP đều không thấy quy định cụ thể trường hợp HĐLĐ như bạn hỏi được xếp lương theo hệ số. Nhưng trong thực tế tôi thấy hầu hết các cơ quan mà tôi được biết (và cả cơ quan tôi) đều vận dụng xếp lương theo hệ số.

    Khi được chuyển sang làm việc này, tôi cũng đã cất công tìm câu trả lời cho vấn đề này nhưng về chính thống thì không thấy. Tuy nhiên tôi thấy trong biểu báo cáo kết quả chuyển xếp lương và phần hướng dẫn nội dung ghi các biểu báo cáo này của Thông tư số 01/2005/TTLT-BNV-BTC thì có nhắc đến đối tượng lao động hợp đồng như bạn hỏi đã được xếp lương theo hệ số.

    Việc vận dụng xếp như vậy vẫn được cơ quan BHXH chấp nhận thu BHXH theo hệ số. Mà cũng có thuận lợi là ví dụ sau một thời gian làm việc, lao động này được tuyển dụng vào biên chế thì việc xếp lương khi tuyển dụng sẽ không bị xáo trộn so với mức lương đang hưởng trước khi tuyển dụng (theo quy định về xếp lương khi tuyển dụng).

    Không biết có bạn nào ở đơn vị sự nghiệp có thông tin gì khác không?

    Đôi lời trao đổi để bạn tham khảo.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-