Hợp đồng vô hiệu về hình thức

Chủ đề   RSS   
  • #239684 15/01/2013

    nguyenphuoc1969

    Female
    Sơ sinh

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:12/01/2013
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 80
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Hợp đồng vô hiệu về hình thức

    xin chào Luật sư xin tư vấn giúp: tôi là bị đơn trong HĐ, HĐ kéo dài 4 năm ,tòa sử 3 lần vẫn chưa rồi đến tháng 01/2013 tòa vẫn mời tôi.

    " về việc tranh chấp hợp đồng cho thuê quyền sử dụng đất" bên nguyên đơn khởi kiện lần thứ 3 nói là HĐ vô hiệu đề nghi tôi trả lại tiền. tôi đồ nghị trả lại cây cho tôi có được không?

    1/ xin hỏi : như thế nào gọi là hợp đồng vô hiệu và sai về mặt hình thức?

    (trên đất tôi có cây nhưng không nêu vào trong HĐ)

    2/ khi vô hiệu thì có được tính tiền cây không?

    3/ tôi có được tính cây quy ra tiền không ?

    xin Luật Sư tư vấn giúp, trân trọng cám ơn

    gửi vào ĐC: congtyhoanghuy11@gmai.com

     
    16685 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #239746   16/01/2013

    LuatSuDuongVanMai
    LuatSuDuongVanMai
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/10/2010
    Tổng số bài viết (4951)
    Số điểm: 29193
    Cảm ơn: 20
    Được cảm ơn 1830 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Liên quan nội dung bạn hỏi luật sư tư vấn như sau:

    Điều 134 Bộ luật dân sự năm 2005 quy định về trường hợp giao dịch dân sự  vô hiệu do không tuân thủ quy định về hình thức như sau:

    Trong trường hợp pháp luật quy định hình thức giao dịch dân sự là điều kiện có hiệu lực của giao dịch mà các bên không tuân theo thì theo yêu cầu của một hoặc các bên, Toà án, cơ quan nhà nước có thẩm quyền khác quyết định buộc các bên thực hiện quy định về hình thức của giao dịch trong một thời hạn; quá thời hạn đó mà không thực hiện thì giao dịch vô hiệu.

    Đối với các loại hợp đồng liên quan đến quyền sử dụng đất, luật đất đai và Bộ luật dân sự có quy định bắt buộc phải lập thành văn bản và phải được công chứng.

    Về nguyên tắc khi hợp đồng vô hiệu hai bên sẽ giao lại những gì đã nhận được từ bên kia.

    CHÚC BẠN KHỎE VÀ THÀNH CÔNG!

    Luật sư: DƯƠNG VĂN MAI - CÔNG TY LUẬT BÁCH DƯƠNG - TƯ VẤN LUẬT GỌI 1900 6280

    Địa chỉ: Tổ dân phố Quang Minh, phường Dương Nội, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội

    Email: Lsduongmai@gmail.com - http://www.luatbachduong.vn

    Lĩnh vực hoạt động:

    1. Tư vấn pháp luật http://luatbachduong.vn/luat-su-tu-van

    2. Luật sư giải quyết các vụ án hình sự, tranh chấp: dân sự, kinh tế, thương mại, đất đai, thừa kế di chúc,Ly hôn... http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-tham-gia-to-tung

    3. Luật sư đại diện ngoài tố tụng http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-dai-dien-ngoai-to-tung

    4. Dịch vụ pháp lý khác - http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/cac-dich-vu-phap-ly-khac

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn LuatSuDuongVanMai vì bài viết hữu ích
    nguyenphuoc1969 (16/01/2013) tungkhuongthanh (18/01/2013)
  • #239801   16/01/2013

    nguyenphuoc1969
    nguyenphuoc1969

    Female
    Sơ sinh

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:12/01/2013
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 80
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


     

    xin luật sư tư vấn giúp: tôi là bên cho thuê '' hợp đồng cho thuê quyền sử dụng đất " là bị đơn.

    HĐ ký 3/2008,có công chứng và đóng thuế ( hợp lệ )

    * th 4/2008 bên thuê hủy HĐ với lý do đất bị quy hoạch không xin phép xây dựng được, tòa sơ thẩm xét xử tháng 10/2008, chứng minh đất không có quy hoạch, bên thuê xin rút đơn khởi kiện, tôi có bản "quyết định đình chỉ vụ việc" ( nhưng có thể kháng cáo), 1 năm sau

    * đến 3/2009 là đến lần thanh toán tiền lần 2 ( theo thỏa thuận trong HĐ nhưng bên thuê không trả tiền, tôi có gửi thông báo Thanh lý HĐ cho bên thuê và ubnd phường, xác nhận cho tôi bên thuê không chịu cho thanh lý HĐ. sau này tôi bán miếng đất cho người khác, thì bên thuê khởi kiện tôi lý do là tôi tự ý hủy HĐ( trong HĐ có thỏa thuận bên nào vi phạm HĐ này thì 1 bên có quyền đơn phương hủy HĐ mà không bồi thường gì hết )

    (Lần 2 ) tháng 2/2011 tòa xét xử tôi với lý do tôi tự ý bán miếng đất đó và vi phạm HĐ, có bản quyết định tôi phải trả lại tiền và bị phát HĐ.

    * Có điều là 2 lần xét xử đều có cùng 1 (vị hội đồng tham gia 2 lần)

    * tôi kháng cao lên phúc thẩm tòa xét xử quyết định hủy bỏ bản án sơ thẩm vì "vi phạm nghiêm trọng trong 2 lần xét xử"

    * tòa phuc thẩm có văn bản  trả lời sai về mặt hình thức, trả hồ sơ lại cho tòa sơ thảm xét xử lại

    thang 8/2012, bên thuê lại có đơn kiện lý do HĐ này vô hiệu, yêu cầu tôi phải hoàn trả lại những gì đã nhận và tính lãi xuất / số tiền đã đưa trả cho tôi.

    tòa sơ thẩm lại mời tôi lên giải quuyết:

    1/ tôi xin hỏi : có quyền bác đơn khởi kiện của bên thuê không ?

    2/ nếu tính về thời gian bên thuê khởi từ 3/3008 cho đến 8/2012, thì co hpai3 là bên thuê không được khởi kiện không ?

    3/ thẩm phám có nói HĐ này vô hiệu thì tôi phải trả lại những gì đã nhận, tôi yêu cầu đền về thiệt hại cho tôi  lại 2 ngàn  cây cho tôi, 150/ 1cây lớn . tôi yêu cầu như vậy có được không? tôi là người trực tiếp đứng tòa 3 lần, tôi không thuê LS. 

    gmail: congtyhoanghuy11@gmail.com

    xin Luậtt sư tư vấn giúp trận trọng cám ơn !  tỉnh Đồng Nai

     
    Báo quản trị |  
  • #239952   17/01/2013

    LuatSuDuongVanMai
    LuatSuDuongVanMai
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/10/2010
    Tổng số bài viết (4951)
    Số điểm: 29193
    Cảm ơn: 20
    Được cảm ơn 1830 lần
    Lawyer

    Luật sư tiếp tục tư vấn cho bạn như sau:

    Trước hết những nội dung thẩm phán trao đổi với bạn về hậu quả khi hợp đồng bị tuyên vô hiệu là chính xác.

    Thứ hai trong quá trình giải quyết vụ việc bạn có quyền đưa ra các yêu cầu để bảo vệ quyền lợi hợp pháp của mình, việc tòa án có chấp thuận các yêu cầu của các bên hay không tùy thuộc vào hồ sơ tài liệu chứng minh cho yêu cầu đó.

    Chúc bạn khỏe!

    Luật sư: DƯƠNG VĂN MAI - CÔNG TY LUẬT BÁCH DƯƠNG - TƯ VẤN LUẬT GỌI 1900 6280

    Địa chỉ: Tổ dân phố Quang Minh, phường Dương Nội, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội

    Email: Lsduongmai@gmail.com - http://www.luatbachduong.vn

    Lĩnh vực hoạt động:

    1. Tư vấn pháp luật http://luatbachduong.vn/luat-su-tu-van

    2. Luật sư giải quyết các vụ án hình sự, tranh chấp: dân sự, kinh tế, thương mại, đất đai, thừa kế di chúc,Ly hôn... http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-tham-gia-to-tung

    3. Luật sư đại diện ngoài tố tụng http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-dai-dien-ngoai-to-tung

    4. Dịch vụ pháp lý khác - http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/cac-dich-vu-phap-ly-khac

     
    Báo quản trị |  
  • #239911   17/01/2013

    MINHTUANPHILOSOPHY
    MINHTUANPHILOSOPHY

    Sơ sinh

    Thái Bình, Việt Nam
    Tham gia:06/06/2012
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 2 lần


    Chào bạn nguyenphuoc . Vấn đề bạn hỏi lsmai đã tư vấn cho bạn , tuy nhiên tôi xin bổ sung thêm như sau :

     theo quy định tại khoản 2 điều 401 bộ luật dân sự 2005 thì:

    1.........

     

    2. Trong trường hợp pháp luật có quy định hợp đồng phải được thể hiện bằng văn bản có công chứng hoặc chứng thực, phải đăng ký hoặc xin phép thì phải tuân theo các quy định đó.

    Hợp đồng không bị vô hiệu trong trường hợp có vi phạm về hình thức, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác.

    Trong trường hợp có tranh chấp xảy ra thì tòa án sẽ định ra một thời hạn để các bên hoàn thiện hình thức của hợp đồng, thông thường là 30 ngày , nếu hết thời hạn này mà các bên không hoàn thiện hình thức của hợp đồng thì tòa án tuyên hợp đồng vô hiệu.

    Thân chào . 

     

     
    Báo quản trị |  
  • #239955   17/01/2013

    LuatSuDuongVanMai
    LuatSuDuongVanMai
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/10/2010
    Tổng số bài viết (4951)
    Số điểm: 29193
    Cảm ơn: 20
    Được cảm ơn 1830 lần
    Lawyer

    Cảm ơn bạn đã có những tư vấn bổ sung giúp thành viên diễn đàn tìm được câu trả lời đầy đủ nhất.

    Chúc bạn khỏe và thành công!

    Luật sư: DƯƠNG VĂN MAI - CÔNG TY LUẬT BÁCH DƯƠNG - TƯ VẤN LUẬT GỌI 1900 6280

    Địa chỉ: Tổ dân phố Quang Minh, phường Dương Nội, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội

    Email: Lsduongmai@gmail.com - http://www.luatbachduong.vn

    Lĩnh vực hoạt động:

    1. Tư vấn pháp luật http://luatbachduong.vn/luat-su-tu-van

    2. Luật sư giải quyết các vụ án hình sự, tranh chấp: dân sự, kinh tế, thương mại, đất đai, thừa kế di chúc,Ly hôn... http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-tham-gia-to-tung

    3. Luật sư đại diện ngoài tố tụng http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-dai-dien-ngoai-to-tung

    4. Dịch vụ pháp lý khác - http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/cac-dich-vu-phap-ly-khac

     
    Báo quản trị |  
  • #240020   17/01/2013

    nguyenphuoc1969
    nguyenphuoc1969

    Female
    Sơ sinh

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:12/01/2013
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 80
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    cám ơn LS Mai

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư. DƯƠNG VĂN MAI - Email: Lsduongmai@gmail.com

CÔNG TY LUẬT BÁCH DƯƠNG, ĐOÀN LUẬT SƯ TP HÀ NỘI - http://www.luatbachduong.vn

Địa chỉ: Tổ dân phố Quang Minh, phường Dương Nội, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội

Tổng đài tư vấn: 19006281