DanLuat 2015

Hợp đồng vô hiệu

Chủ đề   RSS   
  • #30960 10/04/2009

    phuthomtv

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:10/11/2008
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 260
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Hợp đồng vô hiệu

    Công Ty A và công ty B ký kết hợp đồng dịch vụ với nội dung như sau : 

    1. B thay mặt bên A tiến hành lập thủ tục,thực hiện việc xin cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.
    2. Bên B bàn giao cho bên A giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.
    3. Giá trị hợp đồng .....

    thưa Luật sư việc bên B có xin được giấy CNQSDĐ hay ko còn phụ thuộc nhiều yếu tố,mà theo điều 411 của Bộ Luật DS thì khoản 2 của hợp đồng có bị xem là vô hiệu hay ko? nếu vô hiệu thì sẽ giải quyết ra sao? xin cám ơn

    (Amateur thắc mắc)

    Cập nhật bởi navelvu ngày 05/03/2010 04:26:06 PM
     
    10032 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #30961   10/02/2009

    nguyenthiloi
    nguyenthiloi

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/12/2007
    Tổng số bài viết (42)
    Số điểm: 175
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Hợp đồng dịch vụ

    Chào bạn!
    Hai bên có thể tiến hành ký kết hợp đồng dịch vụ theo thỏa thuận công việc phải làm của các bên nhưng không được vi phạm điều cấm của pháp luật và trái đạo đức xã hội. Nếu hợp đồng bị vô hiệu một phần thì phần vô hiệu không làm ảnh hưởng đến hiệu lực của các phần còn lại. Tôi không hiểu mục đích câu hỏi của bạn là gì nhưng theo Điều 411 BLDS 2005 thì nếu một trong hai bên có thể chứng minh được bên kia biết về việc hợp đồng có đối tượng không thể thực hiện được, nhưng không thông báo cho bên còn lại biết mà vẫn tiến hành giao kết hợp đồng thì có thể yêu cầu Tòa tuyên hợp đồng vô hiệu, hai bên hòan trả cho nhau những gì đã nhận.
     
    Báo quản trị |  
  • #30962   10/04/2009

    phuthomtv
    phuthomtv

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:10/11/2008
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 260
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    SOS !!! Khi đoàn kiểm toán phát hiện sai phạm ???

    Công Ty A ký hợp đồng với công ty B với 2 nội dung : xây dựng và dịch thuật ,nhưng B chỉ có chức năng xây dựng chứ ko có chức năng dịch thuật (B nhờ C có chức năng dịch thuật và xuất hóa đơn), trường hợp này hợp đồng bị coi là vô hiệu từng phần? số tiền A đã thanh toán phần dịch thuật cho B có được hạch toán? Nếu đoàn kiểm toán phát hiện sai sót trên thì A sẽ bị xử lý thế nào? Amateuse xin cám ơn

     
    Báo quản trị |  
  • #27393   27/08/2009

    Dinhlex
    Dinhlex
    Top 200
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:05/03/2009
    Tổng số bài viết (332)
    Số điểm: 5194
    Cảm ơn: 80
    Được cảm ơn 179 lần
    Lawyer

    Giấy tờ của Công ty chỉ có chữ ký của Giám đốc - ko có con dấu, vậy có hiệu lực ko?

    Xin hỏi Luật sư,
    Hợp đồng, Quyết định của Công ty chỉ có chữ ký của Giám đốc, nhưng ko được đóng dấu thì nó có hiệu lực đối với Công ty ko?

    Nếu có/ hay ko thì Căn cứ vào đâu ah? 

    Rất mong được giải đáp!


    Ls.Đỗ Hữu Đĩnh - CÔNG TY LUẬT VIỆT KIM (Đoàn Luật sư TP Hà Nội)

    ĐT: (024)32.899.888 - E: info@vietkimlaw.com - Www.vietkimlaw.com

     
    Báo quản trị |  
  • #27394   13/08/2009

    Dinhlex
    Dinhlex
    Top 200
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:05/03/2009
    Tổng số bài viết (332)
    Số điểm: 5194
    Cảm ơn: 80
    Được cảm ơn 179 lần
    Lawyer

    Mong anh chị LS cùng giải đáp giúp

    Vấn đề này đã đặt ra rất nhiều, nhưng quả thực về căn cứ pháp lý thì t ko thấy, vì vậy rất mong các anh chị LS có thiện chí giải đáp giúp.

    Cảm ơn mọi người rất nhiều.

    Thân
    __________
    Dinhlex...

    Ls.Đỗ Hữu Đĩnh - CÔNG TY LUẬT VIỆT KIM (Đoàn Luật sư TP Hà Nội)

    ĐT: (024)32.899.888 - E: info@vietkimlaw.com - Www.vietkimlaw.com

     
    Báo quản trị |  
  • #27395   13/08/2009

    quoctranllc
    quoctranllc
    Top 100
    Male
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2009
    Tổng số bài viết (575)
    Số điểm: 3215
    Cảm ơn: 64
    Được cảm ơn 174 lần


    Không có hiệu lực. Cái này dễ mà; bạn là luật sư tập sự thì dư sức giải đáp. Xem lại các quy định về cá nhân, pháp nhân trong BLSDS & LDN là thấy liền.

    Luật sư Trần Đình Bảo Quốc

    (Đoàn Luật sư TP. Hồ Chí Minh)

    DĐ: 098 3600737

    ____________________________________________

    CÔNG TY LUẬT TNHH TRẦN QUỐC - QUOC TRAN PLLC

    Head Office:

    464 Lạc Long Quân

    Phường 5, Quận 11

    TP. Hồ Chí Minh

    Tel: (+84 8) 3975 1734

    Fax: (+84 8) 3975 5681

    E-mail: quoctranpllc@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #27396   27/08/2009

    phuphonglaw
    phuphonglaw

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/06/2009
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    chỉ có chữ ký mà không đóng dấu thì không có đủ cơ sở để nhân danh pháp nhân rồi
     
    Báo quản trị |  
  • #32055   17/08/2009

    thang333888
    thang333888

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/08/2009
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Hợp đồng kinh tế không ghi tên ngân hàng, tài khoản có bị coi là vô hiệu không?

    Tôi xin hỏi:Hợp đồng kinh tế không ghi tên ngân hàng, tài khoản thanh toán, hoặc ghi sai chính tả trong quy cách hàng hóa thì có được coi là hợp đồng vô hiệu hay không? xin cho biết ý kiến! Cảm ơn!
    Cập nhật bởi thang333888 vào lúc 14/08/2009 22:56:57
    Cập nhật bởi LawSoft02 vào lúc 24/10/2009 11:46:32
     
    Báo quản trị |  
  • #32056   17/08/2009

    xuhoaanhdao
    xuhoaanhdao

    Sơ sinh

    Hà Tĩnh, Việt Nam
    Tham gia:20/03/2009
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 85
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 2 lần


    phản hồi

    Thông thường thì việc ghi tên ngân hàng và số tài khoản là nhằm mục đích thanh toán qua tài khoản. Nếu như hai bên thỏa thuận thanh toán bằng tiền mặt (ghi trong hợp đồng) thì việc ghi tên ngân hàng và số tài khoản là không nhất thiết. Còn việc ghi sai chính tả trong hợp đồng dẫn đến việc hiểu sai về các điều khoản của hợp đồng thì có thể hợp đồng bị vô hiệu.
    Thân ! 
    Cập nhật bởi xuhoaanhdao vào lúc 17/08/2009 14:43:03
     
    Báo quản trị |  
  • #49975   30/03/2010

    buivuha
    buivuha

    Sơ sinh

    Hải Phòng, Việt Nam
    Tham gia:09/06/2008
    Tổng số bài viết (25)
    Số điểm: 185
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Quy định về hợp đồng kinh tế và hợp đồng kinh tế vô hiệu?

    Chào các bạn, tôi cần các bạn giúp tôi vấn đề sau: Bên A và bên B ký hợp đồng kinh tế. Khi thực hiện trách nhiệm theo hợp đồng đã ký, bên A đã gây thiệt hại cho bên B. Bên A thấy bất lợi cho mình nên đã yêu cầu tòa án tuyên bố hợp đồng đã ký với bên B là vô hiệu với lý do Bên A chỉ là chi nhánh của một tổng công ty nên không có quyền độc lập ký hợp đồng như đã ký với bên B. Với quy định của pháp luật hiện hành thì việc bên A yêu cầu tòa án tuyên bố hợp đồng vô hiệu như vậy là có đúng không? Trách nhiệm của bên A trong trường hợp này là như thế nào? Cảm ơn các bạn!
     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-