DanLuat 2015

Hợp đồng vô hiệu

Chủ đề   RSS   
  • #310772 23/02/2014

    TRANNGUYENTHAIBINH

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/02/2014
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Hợp đồng vô hiệu

    Luật sư cho em hỏi A cho B thuê mặt bằng để kinh doanh với thời hạn thuê là 2 năm. Hợp đồng này không được công chứng theo quy định của pháp luật và tòa án tuyên bố hợp đồng vô hiệu. A yêu cầu B trả 3 tháng tiền thuê còn thiếu nhưng B tu chối. Vậy B có phải trả không?

     
    2350 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #310815   24/02/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 23898
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1248 lần
    Lawyer

    Chào bạn! 

    Vấn đề này bạn có thể tham khảo điều luật sau:

    Điều 137. Hậu quả pháp lý của giao dịch dân sự vô hiệu  
    1. Giao dịch dân sự vô hiệu không làm phát sinh, thay đổi, chấm dứt quyền, nghĩa vụ dân sự của các bên kể từ thời điểm xác lập.
    2. Khi giao dịch dân sự vô hiệu thì các bên khôi phục lại tình trạng ban đầu, hoàn trả cho nhau những gì đã nhận; nếu không hoàn trả được bằng hiện vật thì phải hoàn trả bằng tiền, trừ trường hợp tài sản giao dịch, hoa lợi, lợi tức thu được bị tịch thu theo quy định của pháp luật. Bên có lỗi gây thiệt hại phải bồi thường.

    Thân ái!

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT NAM LONG VÀ CỘNG SỰ chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    - Tư vấn pháp luật dân sự

    - Tư vấn luật hình sự

    Website: www.luatnamlong.vn

    Địa chỉ : P1107, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 0432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: luatnamlong@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Ls.NguyenHuyLong vì bài viết hữu ích
    TRANNGUYENTHAIBINH (24/02/2014)
  • #310916   24/02/2014

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4083)
    Số điểm: 31561
    Cảm ơn: 918
    Được cảm ơn 1894 lần


    TRANNGUYENTHAIBINH viết:

    Luật sư cho em hỏi A cho B thuê mặt bằng để kinh doanh với thời hạn thuê là 2 năm. Hợp đồng này không được công chứng theo quy định của pháp luật và tòa án tuyên bố hợp đồng vô hiệu. A yêu cầu B trả 3 tháng tiền thuê còn thiếu nhưng B tu chối. Vậy B có phải trả không?

    Chào bạn.

    Theo quy định hiện nay, khi TA xét xử và tuyên HĐ vô hiệu thì phải giải quyết luôn hậu quả pháp lý của việc HĐ vô hiệu theo khoản 2, điều 137 Bộ luật dân sự.

    Tuy nhiên, vì đang học nên mình phải trả lời các câu hỏi này :

    Khi TA giải quyết thì sẽ buộc B trả tiền vì B đã có sử dụng nhà của A 3 tháng trước rồi.

    Cập nhật bởi hungmaiusa ngày 24/02/2014 04:23:34 CH
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hungmaiusa vì bài viết hữu ích
    TRANNGUYENTHAIBINH (24/02/2014)

0 Thành viên đang online
-