hợp đồng vay tài sản từ năm 1995- mong các Luật sư tư vấn giùm

Chủ đề   RSS   
  • #128281 05/09/2011

    lethuytrang89

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:06/01/2010
    Tổng số bài viết (20)
    Số điểm: 295
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 1 lần


    hợp đồng vay tài sản từ năm 1995- mong các Luật sư tư vấn giùm

    Tôi có một sự việc mong các luật sư tư vấn giúp như sau:
    năm 1998 bố tôi bị tai nạn chấn thương sọ não nặng
    mẹ tôi đã vay của ông H 1triệu đồng
    Hợp đồng này ông H ghi là ông H vay hộ mẹ tôi 1 tr , lãi suất 8%/tháng, không ghi rõ vay hộ từ ai chỉ ghi là vay hộ. không thỏa thuận ngày trả gốc mà chỉ ghi trả lãi
    Sau đó mẹ tôi đã trả cho ông H 3 lần:
    lần 1: 350.000đ
    lần 2: 500.000đ
    Lần 3 mẹ tôi trả 1 triệu viết giấy xin ông H là mẹ tôi xin trả 1tr tiền gốc còn tiền lãi mẹ tôi sẽ thu sếp trả dần do lúc đó gia đình tôi kinh tế quá kiệt quệ
    sau đó gần chục năm ông H mang một tờ giấy của người mà ông nói là vay tiền hộ mẹ tôi nói là người ta không đồng ý cho xin và yêu cầu mẹ tôi phải trả cả gốc lẫn lãi
    Mẹ tôi đã trả cho ông H 1.5tr vì cứr nghĩ ngày xưa ngưa tay xin ông là xong rồi nhưng nể quá nên trả thêm 1.5tr
    xin các Luật sư là những người am hiểu pháp luật tư vấn cho tôi
    - Mẹ tôi có vi phạm pháp luật không?
    - Nay ông H không chịu đưa ra tờ giấy nợ gốc thì nếu ra tòa có giải quyết không
    - giấy vay nợ không rõ ràng như vậy có được chấp nhận hay không?
    -Mong các Luật sư tính giúp tôi nếu mẹ tôi phải trả tiền thì trả bao nhiêu vì ông H nhất định tính lãi 8% và giảm cho mấy năm sau là 6%
    - Nếu ông H  khởi kiện ra tòa thì mẹ tôi viết giấy ủy quyền cho tôi tham gia tố tụng được không
    Xin Cảm ơn  Quý Luật sư rất nhiều ạ

    ông H là người rất ích kỉ, ông cạy có tiền nịnh hót những người ở xã để hiểu sai về mẹ tôi. thực chất mẹ tôi đã ngửa tay xin ông rồi nhưng ông lại lật lại và có những khoản mẹ tôi trả ông không công nhận vì giấy tờ chỉ một bên là ông H cầm giữ
     
    6126 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #128349   06/09/2011

    luatsuchanh
    luatsuchanh
    Top 25
    Male
    Lớp 12

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/03/2011
    Tổng số bài viết (3107)
    Số điểm: 22317
    Cảm ơn: 296
    Được cảm ơn 1472 lần


    Chào bạn!
    Đây chỉ là quan hệ dân sự giữa các bên về "hợp đồng vay tài sản".
    Vấn đề còn lại là giấy nợ ghi nội dung gì? Việc trả nợ này có lập thành văn bản hay chứng cứ gì không?
    Lãi suất 8%/tháng là quá cao theo lãi suất vay quy định tạiĐiều 476 BLDS 2005. Lãi suất

    "1. Lãi suất vay do các bên thoả thuận nhưng không được vượt quá 150% của lãi suất cơ bản do Ngân hàng Nhà nước công bố đối với loại cho vay tương ứng.

    2. Trong trường hợp các bên có thoả thuận về việc trả lãi, nhưng không xác định rõ lãi suất hoặc có tranh chấp về lãi suất thì áp dụng lãi suất cơ bản do Ngân hàng Nhà nước công bố tương ứng với thời hạn vay tại thời điểm trả nợ."

    Và còn nhiều vấn đề cần làm rõ.

    Tòa án khi giải quyết, xét xử là căn cứ vào chứng cứ do các đương sự cung cấp, vì vậy khi ông này khởi kiện thì phải chứng minh...


    Giám đốc Công ty Luật TNHH DC Counsel (Luật Đức Chánh)

    - Trực thuộc đoàn Đoàn Luật sư Tp.Hồ Chí Minh

    Văn phòng: 194C Pasteur, Phường 6, Quận 3, TP. Hồ Chí Minh

    Điện thoại: (08) 66 540 777 - Email: luatsuchanh@gmail.com - luatsu@luatducchanh.vn

    Yahoo: luatsuchanh - Gtalk: luatsuchanh - Skype: luatsuchanh

    Website: https://dccounsel.vn

    Link tham khảo: http://bit.ly/CtyNuocNgoai - http://bit.ly/KetHonNNgoai - http://bit.ly/PhaplyKhoiNghiep - http://bit.ly/TlapTNHH -

     
    Báo quản trị |  
  • #128407   06/09/2011

    nguyenthang_hlu
    nguyenthang_hlu

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:09/12/2010
    Tổng số bài viết (33)
    Số điểm: 268
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 6 lần


    Vào thời điểm năm 2008, Ngân hàng nhà nước không quy định cụ thể mức lãi suất cơ bản. Nhưng vào năm 2000, lãi suất cơ bản được công bố lần đầu với mức 7,2%/năm tương đương 0,6%/tháng. Theo mặt giấy tờ, thì mẹ bạn vẫn nợ của ông H và phải trả tiền cho ông H. Khi ông H kiện mẹ bạn ra tòa thì bạn có thể thay mặt mẹ bạn để bảo vệ quyền và lợi ích cho mẹ mình.
    Với mức lãi suất quá cao như thế là vi phạm pháp luật. Hợp đồng vay được ký năm 1998, tức là vào thời điểm đó Bộ luật dân sự 1995 có hiệu lực. Theo quy định của Bộ luật dân sự thì về lãi suất, Bộ luật dân sự 1995 qui định lãi suất vay do các bên thỏa thuận nhưng không được vượt quá 50% của lãi suất cao nhất do Ngân hàng Nhà nước qui định với loại cho vay tương ứng. Như vậy, hợp đồng vay nói trên đã qui định mức lãi suất không phù hợp, nên khả năng tòa án sẽ tính toán lại mức lãi suất.
    Về nội dung giấy vay nợ của mẹ bạn và ông H do không có cụ thể nội dung nên không thể tư vấn giúp bạn được.
    Chúc bạn và mẹ bạn giải quyết tốt công việc của mình
    Trân trọng!
    Cập nhật bởi ntdieu ngày 06/09/2011 07:02:52 CH cắt bỏ đoạn trích dẫn quá dài

    Nguyễn Đình Thắng

    Email: nguyenthang.hlu@gmail.com

    Điện thoại: 0916 52 12 09

     
    Báo quản trị |  
  • #128869   08/09/2011

    lethuytrang89
    lethuytrang89

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:06/01/2010
    Tổng số bài viết (20)
    Số điểm: 295
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 1 lần


    cảm ơn bạn nhiều nhiều nha !
     
    Báo quản trị |  
  • #128989   08/09/2011

    phanhung68hn
    phanhung68hn

    Male
    Sơ sinh

    Phú Thọ, Việt Nam
    Tham gia:08/09/2011
    Tổng số bài viết (16)
    Số điểm: 365
    Cảm ơn: 17
    Được cảm ơn 1 lần


    vay mượn sau 2 năm mà không đòi thì giấy nợ đó không có hiệu lực pháp lý . bạn trả thế là đủ rồi , nếu xét về lý thì ra toà bạn cũng không phải trả nữa
     
    Báo quản trị |  
  • #129027   08/09/2011

    luatsuchanh
    luatsuchanh
    Top 25
    Male
    Lớp 12

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/03/2011
    Tổng số bài viết (3107)
    Số điểm: 22317
    Cảm ơn: 296
    Được cảm ơn 1472 lần


    phanhung68hn viết:
    vay mượn sau 2 năm mà không đòi thì giấy nợ đó không có hiệu lực pháp lý . bạn trả thế là đủ rồi , nếu xét về lý thì ra toà bạn cũng không phải trả nữa


    Chào bạn!
    Bạn lưu ý Theo Điều 159 Bộ luật tố tụng dân sự về: "Thời hiệu khởi kiện, thời hiệu yêu cầu

    3. Trong trường hợp pháp luật không có quy định khác về thời hiệu khởi kiện, thời hiệu yêu cầu thì thời hiệu khởi kiện, thời hiệu yêu cầu được quy định như sau:

    a) Thời hiệu khởi kiện để yêu cầu Toà án giải quyết vụ án dân sự là hai năm, kể từ ngày quyền và lợi ích hợp pháp của cá nhân, cơ quan, tổ chức, lợi ích công cộng, lợi ích của Nhà nước bị xâm phạm;"

    Trường hợp của bạn này thì hợp đồng vay tài sản này không có thời hạn nên 02 năm tính từ khi ông này có văn bản thông báo yêu cầu trả nợ.

    Giám đốc Công ty Luật TNHH DC Counsel (Luật Đức Chánh)

    - Trực thuộc đoàn Đoàn Luật sư Tp.Hồ Chí Minh

    Văn phòng: 194C Pasteur, Phường 6, Quận 3, TP. Hồ Chí Minh

    Điện thoại: (08) 66 540 777 - Email: luatsuchanh@gmail.com - luatsu@luatducchanh.vn

    Yahoo: luatsuchanh - Gtalk: luatsuchanh - Skype: luatsuchanh

    Website: https://dccounsel.vn

    Link tham khảo: http://bit.ly/CtyNuocNgoai - http://bit.ly/KetHonNNgoai - http://bit.ly/PhaplyKhoiNghiep - http://bit.ly/TlapTNHH -

     
    Báo quản trị |  
  • #129115   09/09/2011

    lethuytrang89
    lethuytrang89

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:06/01/2010
    Tổng số bài viết (20)
    Số điểm: 295
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 1 lần


    xin cảm ơn mọi người rất nhiều !
     
    Báo quản trị |