Hợp đồng ủy quyền có hợp lệ không?

Chủ đề   RSS   
  • #353344 30/10/2014

    choppy_waxily

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/02/2010
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 0 lần


    Hợp đồng ủy quyền có hợp lệ không?

    Năm 2009, Ông A có làm hợp đồng ủy quyền cho ông B với thời hạn ủy quyền "... được tính kể từ ngày ký Hợp đồng này cho đến khi B hoàn thành việc chuyển nhượng, định đoạt xong toàn bộ thửa đất, trừ trường hợp Hợp đồng này bị chấm dứt theo quy định của pháp luật ". Đến năm 2013, ông B đã làm hợp đồng chuyển nhượng thửa đất cho người khác. 

    Vậy cho tôi xin hỏi hợp đồng ủy quyền và hợp đồng chuyển nhượng trên có đảm bảo đúng theo quy định của pháp luật không? 

    Tôi xin chân thành cảm ơn!

     
    2644 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #353487   31/10/2014

    LawyerHop
    LawyerHop
    Top 500
    Male


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/08/2012
    Tổng số bài viết (136)
    Số điểm: 1600
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 40 lần


    CHÀO BẠN TRƯỜNG HỢP CỦA BẠN TÔI XIN TRẢ LỜI NHƯ SAU:

    Hợp đồng ủy quyền, Giấy ủy quyền có hiệu lực theo thỏa thuận của bên, nếu các bên không thỏa thuận về thời hạn của hợp đồng ủy quyền/giấy ủy quyền thì hợp đồng ủy quyền/giấy ủy quyền có thời hạn là một năm kể từ ngày xác lập ủy quyền theo quy định tại Điều 582 Bộ luật dân sự, trừ trường hợp pháp luật quy định một trong những trường hợp sau:

    - Công việc ủy quyền đã hoàn thành;

    - Bên ủy quyền hoặc bên được ủy quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng/giấy ủy quyền theo quy định của pháp luật;

    - Bên uỷ quyền hoặc bên được uỷ quyền chết, bị Toà án tuyên bố mất năng lực hành vi dân sự, bị hạn chế năng lực hành vi dân sự, mất tích hoặc là đã chết.

    Đối chiếu với quy định trên thì trường hợp của bạn giấy ủy quyền cho B trong hợp đồng chuyển nhượng vẫn còn hiệu lực.

    "Uy tín tạo dựng thành công"

     
    Báo quản trị |