DanLuat 2015

HỢP ĐỒNG ỦY QUYỀN CÓ BẮT BUỘC CÔNG CHỨNG?

Chủ đề   RSS   
  • #448711 03/03/2017

    minhcuong1704
    Top 500
    Male
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:15/02/2017
    Tổng số bài viết (144)
    Số điểm: 2706
    Cảm ơn: 112
    Được cảm ơn 83 lần


    HỢP ĐỒNG ỦY QUYỀN CÓ BẮT BUỘC CÔNG CHỨNG?

    Thực tế có nhiều người cho rằng hợp đồng bắt buộc phải mang ra phòng Công chứng để công chứng thì mới có hiệu lực pháp lý. Tuy nhiên, có thật là như vậy không?

     

    - Điều 562. Bộ luật dân sự 2015 quy định về Hợp đồng ủy quyền như sau:

    Hợp đồng ủy quyền là sự thỏa thuận giữa các bên, theo đó bên được ủy quyền có nghĩa vụ thực hiện công việc nhân danh bên ủy quyền, bên ủy quyền chỉ phải trả thù lao nếu có thỏa thuận hoặc pháp luật có quy định.

     

    Và theo quy định của Bộ luật dân sự 2015 và Luật công chứng 2014 thì không có quy định bắt buộc phải công chứng hợp đồng ủy quyền trừ một số trường hợp cụ thể pháp luật có quy định phải công chứng như:

    + Văn bản ủy quyền của vợ chồng cho nhau trong việc thỏa thuận mang thai hộ: Khoản 2 Điều 96 Luật hôn nhân và gia đình 2014.

     

    Luật công chứng 2014 chỉ quy định thủ tục công chứng hợp đồng ủy quyền khi người dân có yêu cầu công chứng chứ không quy định hợp đồng ủy quyền bắt buộc phải được công chứng:

     

    Điều 55. Công chứng hợp đồng ủy quyền

    1. Khi công chứng các hợp đồng ủy quyền, công chứng viên có trách nhiệm kiểm tra kỹ hồ sơ, giải thích rõ quyền và nghĩa vụ của các bên và hậu quả pháp lý của việc ủy quyền đó cho các bên tham gia.

    2. Trong trường hợp bên ủy quyền và bên được ủy quyền không thể cùng đến một tổ chức hành nghề công chứng thì bên ủy quyền yêu cầu tổ chức hành nghề công chứng nơi họ cư trú công chứng hợp đồng ủy quyền; bên được ủy quyền yêu cầu tổ chức hành nghề công chứng nơi họ cư trú công chứng tiếp vào bản gốc hợp đồng ủy quyền này, hoàn tất thủ tục công chứng hợp đồngủy quyền.

     

    Nếu các bạn có ý kiến khác về vấn đề này, vui lòng comment để trao đổi thêm nhé.

    Cập nhật bởi minhcuong1704 ngày 04/03/2017 10:19:04 SA
     
    10508 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #448762   04/03/2017

    duongthuy2210
    duongthuy2210
    Top 500
    Female
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:28/02/2016
    Tổng số bài viết (180)
    Số điểm: 1485
    Cảm ơn: 64
    Được cảm ơn 104 lần


    Nếu không có công chứng, chứng thực thì làm sao biết được rằng hợp đồng ủy quyền đó có được pháp luật công nhận và phát huy hiệu lực pháp lý hay không? Khi phát sinh tranh chấp thì hợp đồng đó có được đưa ra để làm bằng chứng không nhỉ?

     
    Báo quản trị |  
  • #484099   31/01/2018

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 500


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (233)
    Số điểm: 1825
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 8 lần


    Theo quy định của pháp luật dân sự hiện tại thì chưa có một quy định cụ thể yêu cầu hợp đồng ủy quyền bắt buộc phải công chứng, theo đó các bên giao kết hợp đồng ủy quyền có thể lựa chọn công chứng hợp đồng ủy quyền hoặc không, để hợp đồng ủy quyền có tính pháp lý cao thì các bên trong hợp đồng có thể tiến hành công chứng.
    Riêng về các giấy ủy quyền liên quan đến bất động sản thì phải công chứng.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-