Hợp đồng ủy quyền

Chủ đề   RSS   
  • #322311 09/05/2014

    trangipc

    Female
    Mầm

    Đà Nẵng, Việt Nam
    Tham gia:21/08/2008
    Tổng số bài viết (26)
    Số điểm: 540
    Cảm ơn: 16
    Được cảm ơn 1 lần


    Hợp đồng ủy quyền

    Kính gửi Luật sư,

    Rất mong nhận được giải pháp của Luật sư đối với vấn đề dưới đây:

    Công ty A là chủ sử dụng quyền sử dụng đất.

    Công ty A ủy quyền cho Công ty B với nội dung:

    1. Quản lý sử dụng thửa đất nêu trên, nộp các khoản thuê, lệ phí hàng năm theo đúng quy định của PL;

    2. Được quyền chuyển nhượng, đổi, cho thửa đất nêu trên. Việc chuyển nhượng phải theo quy định của PL. Giá cả, đối tượng, hình thức chuyển nhượng do Công ty B tự quyết định;

    3. Được sử dụng thửa đất nêu trên để thế chấp, vay vôn ngân hàng;

    4. Được quyền xin Giấy phép XD và XD công trình gắn liền với thửa đất nêu trên theo đúng quy định PL;

    5. Trong phạm vi ủy quyền Công ty B được lập và ký tên trên các giấy tờ có liên quan, thực hiện các quyền và nghĩa vụ pháp luật quy định có liên quan đến các hành vi đã được ủy quyền trên.

    Vậy Công ty B có được quyền sử dụng thửa đất nêu trên để góp vốn liên doanh hay không?

    Rất mong nhận được hỗ trợ của Luật sư.

    Trân trọng./.

     

     
    4610 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #322400   10/05/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 24074
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1266 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Theo nội dung của Hợp đồng ủy quyền, công ty A ủy quyền cho công ty B toàn quyền sử dụng, định đoạt đối với thửa đất nêu trên bao gồm cả quyền chuyển đổi, chuyển nhượng, tặng cho...

    Tuy nhiên về mặt pháp lý công ty A vẫn là chủ sử dụng hợp pháp của thửa đất, là người đứng tên trong giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.

    Do vậy, nếu công ty B muốn góp vốn liên doanh, công ty B chỉ có quyền nhận sự ủy quyền của công ty A để góp vốn, có nghĩa người góp vốn ở đây vẫn là công ty A, công ty B chỉ là "người làm thay".

    Mặt khác Hợp đồng ủy quyền nêu trên về hình thức là phù hợp với quy định của pháp luật. Tuy nhiên với phạm vi ủy quyền như trên, hợp đồng này có dấu hiệu của Hợp đồng mua bán nhà đất trao tay núp bóng dưới hình thức hợp đồng ủy quyền.

     Đồng thời hậu quả của giao dịch giả tạo cũng được BLDS Điều 129 quy định: “khi các bên xác lập giao dịch dân sự một cách giả tạo nhằm che dấu một giao dịch khác thì giao dịch giả tạo vô hiệu, còn giao dịch bị che dấu vẫn có hiệu lực, trừ trường hợp giao dịch đó cũng vô hiệu theo quy định của Bộ luật này”.

    Trân trọng!

     

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT TNHH VILOB NAM LONG chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    Website: www.nllaw.vn

    Địa chỉ : Tầng 11, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 02432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: namlonglaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Ls.NguyenHuyLong vì bài viết hữu ích
    trangipc (10/05/2014)
  • #322504   10/05/2014

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4090)
    Số điểm: 31566
    Cảm ơn: 941
    Được cảm ơn 1953 lần


    Chào bạn,

    Luật đất đai 2003 quy định tại :

    Điều 106. Quyền chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, thừa kế, tặng cho quyền sử dụng đất; quyền thế chấp, bảo lãnh, góp vốn bằng quyền sử dụng đất; quyền được bồi thường khi Nhà nước thu hồi đất

    Như vậy, nội dung ủy quyền là

    “2. Được quyền chuyển nhượng, đổi, cho thửa đất nêu trên. Việc chuyển nhượng phải theo quy định của PL. Giá cả, đối tượng, hình thức chuyển nhượng do Công ty B tự quyết định;”

    Không có nội dung ủy quyền góp vốn, nên nếu dùng thửa đất được góp vốn là thực hiện vượt phạm vi ủy quyền, không được chấp nhận.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hungmaiusa vì bài viết hữu ích
    trangipc (10/05/2014)
  • #322515   10/05/2014

    trangipc
    trangipc

    Female
    Mầm

    Đà Nẵng, Việt Nam
    Tham gia:21/08/2008
    Tổng số bài viết (26)
    Số điểm: 540
    Cảm ơn: 16
    Được cảm ơn 1 lần


    Kính gửi Luật sư,

    Trước đây, lô đất này là thuộc sở hữu của cá nhân và Công ty A (có chức năng kinh doanh bất động sản) đã nhận chuyển nhựong nhưng mục đích sử dụng đất vẫn là Đất ở đô thị với thời hạn sử dụng là lâu dài.

    Vậy với mục đích sử dụng đất này có cần phải chuyển đổi mục đích sang đất sản xuất kinh doanh trứoc khi góp vốn liên doanh thành lập công ty mới kinh doanh khách sạn, nhà hàng hay không?

     
    Báo quản trị |  
  • #322518   10/05/2014

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4090)
    Số điểm: 31566
    Cảm ơn: 941
    Được cảm ơn 1953 lần


    Chào bạn.

    Nếu đất nông nghiệp chuyễn lên đất ở thì phải đóng 100% tiền sử dụng đất; Trái lại củng thửa đất nông ngiệp đó chuyễn lên đất sxkd thì chỉ đóng 60% tiền sử dụng đất so với khi chuyễn lên đất ở.

    Nóii cách khác thì đất ở có giá trị cao hơn đất SXKD, nên chỉ "chuyễn lên" đất ở và phải đóng thêm 40% tiền sử dụng đất, chứ chưa có thủ tục "chuyễn xuống" đất sxkd .

    Khi là đất ở có giá trị cao thì bạn đưa vào SXKD không có vướng mắc gì cả (trừ khi ngành hàng SXKD không phù hợp với quy hoạch khu dân cư đó : cơ khí, hóa chất, phế liệu . . .)

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hungmaiusa vì bài viết hữu ích
    trangipc (11/05/2014)
  • #322565   11/05/2014

    trangipc
    trangipc

    Female
    Mầm

    Đà Nẵng, Việt Nam
    Tham gia:21/08/2008
    Tổng số bài viết (26)
    Số điểm: 540
    Cảm ơn: 16
    Được cảm ơn 1 lần


    Ra là vậy, cảm ơn bạn rất nhiều./.

     
    Báo quản trị |  
  • #322960   13/05/2014

    LuatSuDuongVanMai
    LuatSuDuongVanMai
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/10/2010
    Tổng số bài viết (4954)
    Số điểm: 29208
    Cảm ơn: 20
    Được cảm ơn 1835 lần
    Lawyer

    Chào bạn trangipc!

    Nội dung bạn hỏi Luật sư tư vấn bổ sung cho bạn như sau:

    Theo quy định tại Điều 106 Luật Đất đai năm 2003 thì người sử dụng đất đã được Nhà nước công nhận quyền sử dụng đất thì có các quyền cho thuê, tặng cho, chuyển đổi, góp vốn....

    Với tính chất thửa đất của gia đình bạn là đất ở thì bạn có toàn quyền thực hiện các nội dung trên nhưng bạn cũng lưu ý việc xây dựng phải đảm bảo phù hợp với quy hoạch xây dựng đô thị và phù hợp với ngành nghề bạn kinh doanh.

    Đó là nội dung tư vấn bổ sung cho bạn. Về quyền của người sử dụng đất bạn có thể tham khảo quy định dưới đây.

    Điều 106. Quyền chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, thừa kế, tặng cho quyền sử dụng đất; quyền thế chấp, bảo lãnh, góp vốn bằng quyền sử dụng đất; quyền được bồi thường khi Nhà nước thu hồi đất

    1. Người sử dụng đất được thực hiện các quyền chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, thừa kế, tặng cho quyền sử dụng đất; thế chấp, bảo lãnh, góp vốn bằng quyền sử dụng đất theo quy định tại khoản 2 Điều 110; khoản 2 và khoản 3 Điều 112; các khoản 2, 3, 4, 5, 6, 7 và 8 Điều 113; khoản 2 Điều 115; điểm b khoản 1, các điểm b, c, d, đ và e khoản 3 Điều 119; điểm b khoản 1, điểm b và điểm c khoản 2 Điều 120 của Luật này khi có các điều kiện sau đây:

    a) Có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất;

    b) Đất không có tranh chấp;

    c) Quyền sử dụng đất không bị kê biên để bảo đảm thi hành án;

    d) Trong thời hạn sử dụng đất.

    2. Người sử dụng đất được bồi thường khi Nhà nước thu hồi đất theo quy định tại Mục 4 Chương II của Luật này.

    Luật sư: DƯƠNG VĂN MAI - CÔNG TY LUẬT BÁCH DƯƠNG - TƯ VẤN LUẬT GỌI 1900 6280

    Địa chỉ: Tổ dân phố Quang Minh, phường Dương Nội, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội

    Email: Lsduongmai@gmail.com - http://www.luatbachduong.vn

    Lĩnh vực hoạt động:

    1. Tư vấn pháp luật http://luatbachduong.vn/luat-su-tu-van

    2. Luật sư giải quyết các vụ án hình sự, tranh chấp: dân sự, kinh tế, thương mại, đất đai, thừa kế di chúc,Ly hôn... http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-tham-gia-to-tung

    3. Luật sư đại diện ngoài tố tụng http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-dai-dien-ngoai-to-tung

    4. Dịch vụ pháp lý khác - http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/cac-dich-vu-phap-ly-khac

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LuatSuDuongVanMai vì bài viết hữu ích
    trangipc (01/06/2014)