Hợp đồng trước khi Nghị định 68/2000/NĐ-CP (cách tính thời gian công tác)

Chủ đề   RSS   
  • #506942 08/11/2018

    Vuong777

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:17/04/2017
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Hợp đồng trước khi Nghị định 68/2000/NĐ-CP (cách tính thời gian công tác)

    Thưa luật sư, hợp đồng là lái xe có thời hạn (05 năm) có đóng bảo hiểm xã hội trong cơ quan nhà nước (trước khi Nghị định 68/2000/NĐ-CP ra đời) có được tính vào thời gian công tác để tính chế độ khi giải quyết chế độ nghỉ hưu không?

    Xin cảm ơn Luật sư !

     
    1142 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #506967   08/11/2018

    thanhtungrcc
    thanhtungrcc
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/08/2008
    Tổng số bài viết (1312)
    Số điểm: 7579
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 800 lần
    Lawyer

    Căn cứ điều 54 Luật bảo hiểm xã hội 2014 về điều kiện hưởng lương hưu

    ” 1. Người lao động quy định tại các điểm a, b, c, d, g, h và i khoản 1  Điều 2 của Luật này, trừ trường hợp quy định tại khoản 3 Điều này,  khi nghỉ việc có đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội trở lên thì được  hưởng lương hưu nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

     a) Nam đủ 60 tuổi, nữ đủ 55 tuổi“.

    Như vậy, theo quy định trên khi lao động nam đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 20 năm trở lên và đủ 60 tuổi thì được nghỉ việc hưởng chế độ hưu trí. Do đó, hợp đồng là lái xe có thời hạn (05 năm) có đóng bảo hiểm xã hội trong cơ quan nhà nước (trước khi Nghị định 68/2000/NĐ-CP ra đời) được tính vào thời gian công tác để tính chế độ khi giải quyết chế độ nghỉ hưu. Nếu còn vướng mắc hoặc có các trường hợp vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn, các bạn hãy gọi 1900 6280 liên lạc với luật sư để được tư vấn cụ thể hơn nhé.

    Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng ; Điện thoại tư vấn: 0913 586 658

    Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

    Email: luatsuthanhtung@gmail.com; https://sonapexseahouse.blogspot.com/

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng ; Điện thoại tư vấn: 0913 586 658

Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

Email: luatsuthanhtung@gmail.com; https://sonapexseahouse.blogspot.com/