DanLuat 2015

Hợp đồng trọn gói và theo đơn giá cố định

Chủ đề   RSS   
  • #426853 09/06/2016

    phapluatkinhte31

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:06/09/2008
    Tổng số bài viết (23)
    Số điểm: 250
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Hợp đồng trọn gói và theo đơn giá cố định

    Nhờ các luật sư và chuyên gia cho biết thêm về hợp đồng trọn gói và theo đơn giá cố định là hợp đồng như thế nào?

     
    28771 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #427281   11/06/2016

    CafePhapLy
    CafePhapLy

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:10/03/2016
    Tổng số bài viết (28)
    Số điểm: 341
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 12 lần


     

    phapluatkinhte31 viết:

     

    Nhờ các luật sư và chuyên gia cho biết thêm về hợp đồng trọn gói và theo đơn giá cố định là hợp đồng như thế nào?

     

     

    Chào bạn,
     
    Mình cũng không rành về các loại hợp đồng nhưng mình có đọc thấy thông tin hợp đồng trọn gói và hợp đồng theo đơn giá cố định là một trong các loại Hợp đồng xây dựng quy định trong Nghị định 37/2015/NĐ-CP. Cụ thể:
     
    - Giá và điều kiện áp dụng của 2 loại hợp đồng này được quy định tại Khoản 3 và Khoản 5 Điều 15:
     
    3. Giá hợp đồng xây dựng có các hình thức sau:
    a) Giá hợp đồng trọn gói là giá hợp đồng không thay đổi trong suốt quá trình thực hiện hợp đồng đối với khối lượng các công việc thuộc phạm vi hợp đồng đã ký kết, trừ trường hợp bất khả kháng và thay đổi phạm vi công việc phải thực hiện.
    b) Giá hợp đồng theo đơn giá cố định được xác định trên cơ sở đơn giá cố định cho các công việc nhân với khối lượng công việc tương ứng. Đơn giá cố định là đơn giá không thay đổi trong suốt thời gian thực hiện hợp đồng, trừ trường hợp bất khả kháng.
    ...
    5. Điều kiện áp dụng các loại giá hợp đồng xây dựng được quy định như sau:
    a) Đối với hợp đồng trọn gói:
    Giá hợp đồng trọn gói được áp dụng cho các gói thầu tại thời điểm lựa chọn nhà thầu và đàm phán ký kết hợp đồng đã đủ điều kiện để xác định rõ về khối lượng và đơn giá để thực hiện các công việc theo đúng các yêu cầu của hợp đồng xây dựng hoặc trong một số trường hợp chưa thể xác định được rõ khối lượng, đơn giá (như: Hợp đồng EC, EP, PC, EPC và hợp đồng chìa khóa trao tay) nhưng các bên tham gia hợp đồng có đủ năng lực kinh nghiệm để tính toán, xác định giá hợp đồng trọn gói.
    Khi áp dụng giá hợp đồng trọn gói thì giá gói thầu, giá hợp đồng phải tính toán đầy đủ các yếu tố rủi ro liên quan đến giá hợp đồng như rủi ro về khối lượng, trượt giá trong thời gian thực hiện hợp đồng và mỗi bên phải tự chịu trách nhiệm đối với các rủi ro của mình.
    b) Đối với hợp đồng theo đơn giá cố định:
    Giá hợp đồng theo đơn giá cố định được áp dụng cho các gói thầu tại thời điểm lựa chọn nhà thầu và đàm phán ký kết hợp đồng đã đủ điều kiện để xác định rõ về đơn giá để thực hiện các công việc theo đúng các yêu cầu của hợp đồng xây dựng, nhưng chưa xác định được chính xác khối lượng công việc. Khi đó, đơn giá cho các công việc theo hợp đồng phải tính toán đầy đủ các yếu tố rủi ro liên quan đến giá hợp đồng như trượt giá trong thời gian thực hiện hợp đồng và mỗi bên phải tự chịu trách nhiệm đối với các rủi ro của mình. Khi đó, giá gói thầu, giá hợp đồng các bên phải dự tính trước chi phí dự phòng cho các yếu tố trượt giá và khối lượng.
     
    - Nội dung thanh toán được quy định tại Khoản 5 và Khoản 6 Điều 19
     
    - Hồ sơ thanh toán được quy định tại Điểm a và Điểm b Khoản 1 Điều 20.
     
    - Việc điều chỉnh khối lượng công việc trong hợp đồng và nguyên tắc điều chỉnh được quy định tại Điều 36 và Điều 37.
     
    Bạn xem các quy định tại Nghị định 37/2015/NĐ-CP để hiểu về 2 loại hợp đồng này nhé :)
     
    Cập nhật bởi CafePhapLy ngày 11/06/2016 09:45:08 CH

    Uống cà phê bàn chuyện pháp luật ^^

     
    Báo quản trị |  
  • #427527   13/06/2016

    phapluatkinhte31
    phapluatkinhte31

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:06/09/2008
    Tổng số bài viết (23)
    Số điểm: 250
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Chào bạn,

    Mình thấy trong kế hoạch lựa chọn nhà thầu có loại hợp đồng này nên hơi thắc mắc:

    STT

    Tên gói thầu

    Giá gói thầu

    ( triệu đồng)

    Nguồn vốn

    Hình thức lựa chọn nhà thầu

    Phương thức đấu thầu

    Thời gian lựa chọn nhà thầu

    Hình thức hợp đồng

    Thời gian thực hiện hợp đồng

    1

    Gói thầu: Cung cấp 8.000 tấn gạo nhập kho dự trữ quốc gia năm 2016 tại các Chi cục Dự trữ Nhà nước  thuộc Cục Dự trữ Nhà nước khu vực Đà Nẵng.

    73.600

    Ngân sách Nhà nước

    Đấu thầu rộng rãi trong nước

    Một giai đoạn hai túi hồ sơ

    Trong quý I, quý II năm 2016.

    Hợp đồng trọn gói và theo đơn giá cố định.

    Tối đa 60 ngày  kể từ ngày hợp đồng có hiệu lực, đồng thời đảm bảo gạo nhập kho dự trữ quốc gia xong trước ngày 20/6/2016.

         Trong trường hợp trên thì hợp đồng trọn gói và theo đơn giá cố định có vi phạm pháp luật không?

     
    Báo quản trị |  
  • #456190   05/06/2017

    mình cũng đọc đi đọc lại mà vẫn không hiểu. khi gặp chủ đầu tư già kinh nghiệm hơn, họ vặn vẹo cái giá trị hợp đồng mà khổ luôn.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thiNT47 vì bài viết hữu ích
    toanhy72 (26/06/2017)
  • #461881   20/07/2017

    Tonghop1
    Tonghop1

    Sơ sinh

    Thái Nguyên, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Trường hợp trên có lẽ là thừa, vì đã xác định được quy mô cung ứng 8.000 tấn. Nên xác định rõ giá trị hợp đồng nếu thực hiện đơn giá cố định; còn nếu vừa neo đơn giá cố định và loại hợp đồng trọn gói thì phải tính toán thêm dự phòng vào giá gói thầu, do đó có thể gây bất lợi cho bên mời thầu (vì phải mất thêm chi phí dự phòng bổ sung vào giá gói thầu)

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-