Hợp đồng tín dụng thế chấp tài sản

Chủ đề   RSS   
  • #528841 23/09/2019

    thitava

    Male
    Sơ sinh

    Bình Định, Việt Nam
    Tham gia:25/11/2011
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 85
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 2 lần


    Hợp đồng tín dụng thế chấp tài sản

    Xin chào Luật sư .

    Tôi xin nhờ Luật sư giải đáp giúp vấn đề sau : Hợp đồng tín dụng thế chấp tài sản đảm bảo của bên thứ ba . Hợp đồng trên được công chứng tại cấp phường ( Xã ) .

    Không được công chứng tại thành phố, vậy hợp đồng trên có giá trị pháp lý không ?

    Xin cảm ơn Luật sư .

     
    458 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thitava vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (23/09/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #531294   25/10/2019

    Hợp đồng có giá trị pháp lý trước hết phải đáp ứng yêu cầu cơ bản tại Điều 117 Bộ luật dân sự năm 2015:

    “Điều 117. Điều kiện có hiệu lực của giao dịch dân sự

    1. Giao dịch dân sự có hiệu lực khi có đủ các điều kiện sau đây:

    a) Chủ thể có năng lực pháp luật dân sự, năng lực hành vi dân sự phù hợp với giao dịch dân sự được xác lập;

    b) Chủ thể tham gia giao dịch dân sự hoàn toàn tự nguyện;

    c) Mục đích và nội dung của giao dịch dân sự không vi phạm điều cấm của luật, không trái đạo đức xã hội.

    2. Hình thức của giao dịch dân sự là điều kiện có hiệu lực của giao dịch dân sự trong trường hợp luật có quy định.”

    Tiếp theo tùy vào loại tài sản dùng để thế chấp mà cần thêm nhưng điều kiện sau:

    + Đối với tài sản thế chấp là bất động sản:

    Hợp đồng này sẽ có giá trị pháp lý khi anh thực việc công chứng cho hợp đồng ở tại tổ chức hành nghề công chứng có trụ sở tại tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương nơi có bất động sản.

    Căn cứ Điều 54 Luật công chứng 2014:

    “Điều 54. Công chứng hợp đồng thế chấp bất động sản

    1. Việc công chứng hợp đồng thế chấp bất động sản phải được thực hiện tại tổ chức hành nghề công chứng có trụ sở tại tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương nơi có bất động sản.

    …”

    + Đối với tài sản thế chấp không phải là bất động sản thì không cần phải công chứng.

     

    Cập nhật bởi lqc2010 ngày 25/10/2019 09:52:36 SA sửa bài
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn lqc2010 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (25/10/2019)