Hợp đồng tín dụng có phải công chứng?

Chủ đề   RSS   
  • #218931 10/10/2012

    xaydunghungvuong

    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/10/2011
    Tổng số bài viết (32)
    Số điểm: 575
    Cảm ơn: 21
    Được cảm ơn 2 lần


    Hợp đồng tín dụng có phải công chứng?

    Cho e hỏi:

    1. Hợp đồng tín dụng có bắt buộc phải được công chứng không? Tại sao?
    Cập nhật bởi KhacDuy25 ngày 10/10/2012 08:11:07 CH Chỉnh tiêu đề
     
    18567 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #218939   10/10/2012

    garan
    garan
    Top 50
    Male
    Lớp 10

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:10/08/2011
    Tổng số bài viết (1471)
    Số điểm: 12541
    Cảm ơn: 683
    Được cảm ơn 854 lần
    Moderator

    Chào bạn!

    Chỉ có "những" hợp đồng liên quan đến Bất động sản mới bắt buộc phải công chứng!

    => hợp đồng tín dụng không bắt buộc phải công chứng. (loại trừ).

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn garan vì bài viết hữu ích
    xaydunghungvuong (11/10/2012)
  • #219386   11/10/2012

    xaydunghungvuong
    xaydunghungvuong

    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/10/2011
    Tổng số bài viết (32)
    Số điểm: 575
    Cảm ơn: 21
    Được cảm ơn 2 lần


    Bạn có thể giải thích rõ hơn giúp mình được không? chân thành cảm ơn.

     
    Báo quản trị |  
  • #219399   12/10/2012

    garan
    garan
    Top 50
    Male
    Lớp 10

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:10/08/2011
    Tổng số bài viết (1471)
    Số điểm: 12541
    Cảm ơn: 683
    Được cảm ơn 854 lần
    Moderator

    Chào bạn!
    Những hợp đồng bắt buộc phải công chứng gồm.

     

    1.  Hợp đồng mua bán nhà ở, trừ trường hợp bên bán nhà ở là tổ chức có chức năng kinh doanh nhà ở (theo quy định tại Điều 450 của Bộ luật Dân sự năm 2005 và điểm b, khoản 3, Điều 93 của Luật Nhà ở năm 2005);

    2. Hợp đồng tặng cho nhà ở hoặc bất động sản khác phải đăng ký quyền sở hữu, trừ bên tặng cho nhà ở là tổ chức (theo quy định tại khoản 1, Điều 467 của Bộ luật Dân sự năm 2005; điểm d, khoản 3, Điều 93 của Luật Nhà ở năm 2005);

    3.  Hợp đồng thuê nhà ở từ 6 tháng trở lên, trừ trường hợp thuê nhà công vụ, thuê mua nhà ở xã hội và bên cho thuê nhà ở là tổ chức có chức năng kinh doanh nhà ở (theo quy định tại Điều 492 của Bộ luật Dân sự năm 2005; điểm b và c, khoản 3, Điều 93 của Luật Nhà ở năm 2005; khoản 4, Điều 62, Nghị định số 90/2006/NĐ-CP ngày 06-9-2006 của Chính phủ Quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành Luật Nhà ở);

    4. Hợp đồng đổi, cho mượn, cho ở nhờ, uỷ quyền quản lý nhà ở; theo quy định tại khoản 3, Điều 93 của Luật Nhà ở năm 2005;

    5. Hợp đồng thế chấp nhà ở (theo quy định tại khoản 3, Điều 93 của Luật Nhà ở năm 2005)

    6. Hợp đồng chuyển đổi, chuyển nhượng quyền sử dụng đất (theo quy định tại khoản 1, Điều 689 của Bộ luật Dân sự năm 2005; điểm b, khoản 1, Điều 126; điểm b, khoản 1, Điều 127 của Luật Đất đai năm 2003.);

    7. Hợp đồng thuê quyền sử dụng đất (theo quy định tại điểm b, khoản 1, Điều 128 của Luật Đất đai năm 2003);

    8. Hợp đồng tặng cho quyền sử dụng đất (theo quy định tại điểm b, khoản 1, Điều 129 của Luật Đất đai năm 2003);

    9.  Hợp đồng thế chấp (bảo lãnh) bằng quyền sử dụng đất (theo quy định tại điểm a, khoản 1, Điều 130 của Luật Đất đai năm 2003);

    10. Hợp đồng góp vốn bằng quyền sử dụng đất (theo quy định tại điểm a, khoản 1, Điều 131 của Luật Đất đai năm 2003);

    11. Việc sửa đổi các hợp đồng đã được công chứng, chứng thực (theo quy định tại khoản 2, Điều 423 của Bộ luật Dân sự năm 2005).

    bạn có thể dễ dàng theo dõi thấy trong số các hợp đồng bắt buộc phải công chứng chứng thực không thấy có hợp đồng tín dụng đúng không nào?.

    Tuy nhiên bạn hoàn toàn có thể yêu cầu công chứng viên công chứng hợp đồng tín dụng đó.

    Thân!

     

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn garan vì bài viết hữu ích
    xaydunghungvuong (12/10/2012) huynhan090990 (11/05/2014)