DanLuat 2015

Hợp đồng tiền hôn nhân

Chủ đề   RSS   
  • #437330 01/10/2016

    quyda

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:01/10/2016
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Hợp đồng tiền hôn nhân

    Chào các bác

     

    Em được biết là VN chưa có HĐ tiền HN, mà chỉ có " thỏa thuận về chế độ tài sản của vợ chồng", tuy nhiên bạn em nói có thể thoả thuận tất cả các điều khác thông qua hợp đồng dân sự (vd thoả thuận về quyền giám hộ con cái)

     

    Xin hỏi điều này có đúng không?

     

    Cảm ơn

    Q

     
    2668 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #437407   03/10/2016

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4083)
    Số điểm: 31561
    Cảm ơn: 918
    Được cảm ơn 1891 lần


    quyda viết:

    Chào các bác

     

    Em được biết là VN chưa có HĐ tiền HN, mà chỉ có " thỏa thuận về chế độ tài sản của vợ chồng", tuy nhiên bạn em nói có thể thoả thuận tất cả các điều khác thông qua hợp đồng dân sự (vd thoả thuận về quyền giám hộ con cái)

     

    Xin hỏi điều này có đúng không?

     

    Cảm ơn

    Q

    Chào bạn.

    Quan hệ cha, mẹ với con là các vấn đề liên quan đến quyền nhân thân.

    Theo luật dân sự:

    Điều 24. Quyền nhân thân

    Quyền nhân thân được quy định trong Bộ luật này là quyền dân sự gắn liền với mỗi cá nhân, không thể chuyển giao cho người khác, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác. 

    Do đó không thể "thỏa thuận" về việc giám hộ, trừ một số trường hợp theo quy định của pháp luật.

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hungmaiusa vì bài viết hữu ích
    quyda (03/10/2016)
  • #437458   03/10/2016

    quyda
    quyda

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:01/10/2016
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    hungmaiusa viết:

     

    quyda viết:

     

    Chào các bác

     

    Em được biết là VN chưa có HĐ tiền HN, mà chỉ có " thỏa thuận về chế độ tài sản của vợ chồng", tuy nhiên bạn em nói có thể thoả thuận tất cả các điều khác thông qua hợp đồng dân sự (vd thoả thuận về quyền giám hộ con cái)

     

    Xin hỏi điều này có đúng không?

     

    Cảm ơn

    Q

     

     

    Chào bạn.

    Quan hệ cha, mẹ với con là các vấn đề liên quan đến quyền nhân thân.

    Theo luật dân sự:

    Điều 24. Quyền nhân thân

    Quyền nhân thân được quy định trong Bộ luật này là quyền dân sự gắn liền với mỗi cá nhân, không thể chuyển giao cho người khác, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác. 

    Do đó không thể "thỏa thuận" về việc giám hộ, trừ một số trường hợp theo quy định của pháp luật.

     



    Bạn em nó lại viện dẫn quyền giám hộ ra, bác ạ :(

    TRỪ MỘT SỐ TRƯỜNG HỢP THEO QUY ĐỊNH CỦA PHÁP LUẬT.

    Theo quy định của pháp luật, khoản 2a điều 84 luật HNGD 2014
    "2. Việc thay đổi người trực tiếp nuôi con được giải quyết khi có một trong các căn cứ sau đây: a) Cha, mẹ có thỏa thuận về việc thay đổi người trực tiếp nuôi con phù hợp với lợi ích của con."

     
    Báo quản trị |  
  • #437462   03/10/2016

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4083)
    Số điểm: 31561
    Cảm ơn: 918
    Được cảm ơn 1891 lần


    Đó là trường hợp sau khi ly hôn và vợ chồng không còn chung sống chung với nhau, đã có bản án giao cho một người nuôi, nay có yêu cầu thay đổi người trực tiếp nuôi con.

    Quyền trực tiếp nuôi con khác quyền giám hộ và cũng không làm mất quyền nuôi con của người còn lại.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hungmaiusa vì bài viết hữu ích
    quyda (03/10/2016)

0 Thành viên đang online
-