DanLuat 2015

hợp đồng thuê xưởng giữa 2 công ty có cần công chứng không?

Chủ đề   RSS   
  • #65985 29/10/2010

    julianhuang

    Sơ sinh

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:29/10/2010
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    hợp đồng thuê xưởng giữa 2 công ty có cần công chứng không?

    Chào luật sư!
    Mọi người có thể cho em hỏi là: hợp đồng thuê xưởng giữa 2 công ty có cần công chứng mới có hiệu lực pháp lý không ạ!? Rất cám ơn đã giải đáp!
     
    11511 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #66023   29/10/2010

    Maiphuong5
    Maiphuong5
    Top 50
    Female
    Lớp 11

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/08/2010
    Tổng số bài viết (1612)
    Số điểm: 17654
    Cảm ơn: 1491
    Được cảm ơn 1480 lần


    Chào bạn,

        Bạn lưu ý 2 vấn đề: 1) Bên cho thuê xưởng phải có chức năng cho thuê xưởng ghi trong Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh và 2) Hợp đồng cho thuê xưởng có cần công chứng hay không?. 

        Theo tôi, Bộ luật dân sự quy định Hợp đồng cho thuê xưởng có thời hạn thuê trên 6 tháng, thì phải có công chứng. Còn Khoản 3, Điều 93 của Luật nhà ở thì bên cho thuê nhà ở là tổ chức có chức năng kinh doanh nhà ở sẽ không cần phải công chứng Hợp đồng thuê(nhưng ở đây, cho thuê nhà ở khác với cho thuê nhà xưởng nên quy định này cũng không áp dụng cho trường hợp này). 

        Hiện nay, các công ty vẫn thường ký kết Hợp đồng cho thuê nhà xưởng với nhau, chỉ cần đóng dấu công ty 2 bên mà không đi công chứng. Tôi nghĩ, đúng ra là không tuân thủ với Bộ luật dân sự, nhưng đây là tình trạng phổ biến.

        Ý kiến của các luật sư và các bạn như thế nào? Mong nhận được trao đổi. 

    Hope For The Best, But Prepare For The Worst !

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-