DanLuat 2015

Hợp đồng thuế xuất 0% cho dịch vụ tư vấn

Chủ đề   RSS   
  • #407602 24/11/2015

    Hợp đồng thuế xuất 0% cho dịch vụ tư vấn

    Xin chào Luật sư,

    Công ty em làm về tư vấn quản lý. Hiện tại bên Cty em có khách hàng bên HongKong yêu cầu dịch vụ bên em. Cty em đang trong quá trình soạn thảo hợp đồng. Kế toán bên em có bảo do khách hàng sử dụng dịch vụ bên kia, chứ không phải tại Việt Nam nên mình tính thuế là 0%. Vậy:

    1/ Trong hợp đồng mình nên ghi rõ vấn đề này không? 

    2/ Cơ sở nào để chứng minh mình có thể áp dụng thuế 0% cho khách hàng?

    3/ Hợp đồng mình nên ghi thế nào cho hợp lý?

    Em cám ơn.

     

     
    1667 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #413661   18/01/2016

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4645)
    Số điểm: 30562
    Cảm ơn: 603
    Được cảm ơn 1070 lần


    Điều 9. Thuế suất 0%

    1. Thuế suất 0%: áp dụng đối với hàng hóa, dịch vụ xuất khẩu; hoạt động xây dựng, lắp đặt công trình ở nước ngoài và ở trong khu phi thuế quan; vận tải quốc tế; hàng hóa, dịch vụ thuộc diện không chịu thuế GTGT khi xuất khẩu, trừ các trường hợp không áp dụng mức thuế suất 0% hướng dẫn tại khoản 3 Điều này.

    Hàng hóa, dịch vụ xuất khẩu là hàng hóa, dịch vụ được bán, cung ứng cho tổ chức, cá nhân ở nước ngoài và tiêu dùng ở ngoài Việt Nam; bán, cung ứng cho tổ chức, cá nhân trong khu phi thuế quan; hàng hóa, dịch vụ cung cấp cho khách hàng nước ngoài theo quy định của pháp luật.

    b) Dịch vụ xuất khẩu bao gồm dịch vụ cung ứng trực tiếp cho tổ chức, cá nhân ở nước ngoài và tiêu dùng ở ngoài Việt Nam; cung ứng trực tiếp cho tổ chức, cá nhân ở trong khu phi thuế quan và tiêu dùng trong khu phi thuế quan.

    Cá nhân ở nước ngoài là người nước ngoài không cư trú tại Việt Nam, người Việt Nam định cư ở nước ngoài và ở ngoài Việt Nam trong thời gian diễn ra việc cung ứng dịch vụ. Tổ chức, cá nhân trong khu phi thuế quan là tổ chức, cá nhân có đăng ký kinh doanh và các trường hợp khác theo quy định của Thủ tướng Chính phủ.

    Trường hợp cung cấp dịch vụ mà hoạt động cung cấp vừa diễn ra tại Việt Nam, vừa diễn ra ở ngoài Việt Nam nhưng hợp đồng dịch vụ được ký kết giữa hai người nộp thuế tại Việt Nam hoặc có cơ sở thường trú tại Việt Nam thì thuế suất 0% chỉ áp dụng đối với phần giá trị dịch vụ thực hiện ở ngoài Việt Nam, trừ trường hợp cung cấp dịch vụ bảo hiểm cho hàng hóa nhập khẩu được áp dụng thuế suất 0% trên toàn bộ giá trị hợp đồng. Trường hợp, hợp đồng không xác định riêng phần giá trị dịch vụ thực hiện tại Việt Nam thì giá tính thuế được xác định theo tỷ lệ (%) chi phí phát sinh tại Việt Nam trên tổng chi phí.

    Cơ sở kinh doanh cung cấp dịch vụ là người nộp thuế tại Việt Nam phải có tài liệu chứng minh dịch vụ thực hiện ở ngoài Việt Nam.

    Thông tư 219/2013/TT-BTC hướng dẫn Luật thuế giá trị gia tăng

    Nếu dịch vụ bạn cung cấp cho công ty kia hoàn toàn ở nước ngoài thì trường hợp này sẽ chịu thuế suất 0% nhé.

    Hợp đồng bạn ghi thuế suất 0% là được rồi, vì có ghi nơi thực hiện dịch vụ là ở đâu

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-