Hợp đồng thuê văn phòng cho công ty

Chủ đề   RSS   
  • #356286 13/11/2014

    omolibra93

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:28/05/2014
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 115
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Hợp đồng thuê văn phòng cho công ty

    Kính chào Luật sư!

    Công ty tôi là công ty TNHH 2 thành viên trở lên. Có 2 người góp vốn ( Vợ +chồng)

    - Vợ- Giám đốc

    - Chồng - Phó Giám đốc

    Căn nhà công ty đang làm việc là thuộc sở hữu của vợ và chồng ( Người vợ đứng tên chủ sở hữu căn nhà)

    Bây giờ giám đốc muốn làm hợp đồng thuê nhà cho chính công ty của mình, để đưa vào chi phí. 

    Vậy cho hỏi: Bây giờ phía công ty làm giấy Ủy quyền cho 1 Nhân viên kế toán trong công ty đứng tên thay mặt công ty ký hợp đồng thuê nhà có được không ạ? ( Nếu giám đốc hoặc phó giám đốc đứng tên thuê nhà thì không được vì 2 ng đó là chủ sở hữu căn nhà rồi). 

    - Luật sư có thể cung cấp  mẫu Giấy Ủy quyền và Hợp đồng thuê nhà trong trường hợp này được không ạ? 

     

    Trân Trọng cảm ơn!

     
    4211 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #356772   16/11/2014

    luatsungothethem
    luatsungothethem
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:22/07/2009
    Tổng số bài viết (2011)
    Số điểm: 13068
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 778 lần
    Lawyer

    Làm như bạn cũng là phù hợp vì tránh quy định của Bộ luật Dân sự là người đại diện giao dịch với chính mình hoặc với người thứ 3 mà mình cũng là đại diện

    Mẫu Giấy ủy quyền bạn có thể lấy tại www.luatdoanhgia.vn

    Luật sư Ngô Thế Thêm - www.luatdoanhgia.com; www.luatdoanhgia.vn - 098.112.9988 - 0904.779997

    LUẬT DOANH GIA - Nền Tảng Pháp Lý Việt

    Email: luatsungothethem@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #357120   18/11/2014

    vpluathuyhung
    vpluathuyhung
    Top 100
    Male
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/07/2014
    Tổng số bài viết (664)
    Số điểm: 3755
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 188 lần


    Chào bạn!

    Khi ký hợp đồng này bạn cần lưu ý:

    Điều 59. Hợp đồng, giao dịch phải được Hội đồng thành viên chấp thuận (Luật doanh nghiệp)

    1. Hợp đồng, giao dịch giữa công ty với các đối tượng sau đây phải được Hội đồng thành viên chấp thuận:

    a) Thành viên, người đại diện theo uỷ quyền của thành viên, Giám đốc hoặc Tổng giám đốc, người đại diện theo pháp luật của công ty;

    b) Người có liên quan của những người quy định tại điểm a khoản này;

    c) Người quản lý công ty mẹ, người có thẩm quyền bổ nhiệm người quản lý công ty mẹ;

    d) Người có liên quan của người quy định tại điểm c khoản này.

    Người đại diện theo pháp luật của công ty phải gửi đến các thành viên Hội đồng thành viên, đồng thời niêm yết tại trụ sở chính và chi nhánh của công ty dự thảo hợp đồng hoặc thông báo nội dung chủ yếu của giao dịch dự định tiến hành. Trường hợp Điều lệ không quy định thì Hội đồng thành viên phải quyết định việc chấp thuận hợp đồng hoặc giao dịch trong thời hạn mười lăm ngày, kể từ ngày niêm yết; trong trường hợp này, hợp đồng, giao dịch được chấp thuận nếu có sự đồng ý của số thành viên đại diện ít nhất 75% tổng số vốn có quyền biểu quyết. Thành viên có liên quan trong các hợp đồng, giao dịch không có quyền biểu quyết.

    VĂN PHÒNG LUẬT SƯ HUY HÙNG chuyên Tư vấn thuế.

    Điện thoại: 098 63 63 449 (Tư Vấn Miễn Phí)

    Luật sư: Huỳnh Phước Lợi

    Địa chỉ: quận Bình Tân, Tp Hồ Chí Minh

    Email: huynhloi75@gmail.com

    Lĩnh vực hành nghề:

    - Tư vấn về thuế.

    - Tham gia tố tụng theo quy định của pháp luật.

    - Tư vấn pháp luật.

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý khác theo quy định của pháp luật.

    - Đại diện ngoài tố tụng để thực hiện các công việc có liên quan đến pháp luật.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Ngô Thế Thêm - www.luatdoanhgia.com; www.luatdoanhgia.vn - 098.112.9988 - 0904.779997

LUẬT DOANH GIA - Nền Tảng Pháp Lý Việt

Email: luatsungothethem@gmail.com