Hợp đồng thuê trọ trên 6 tháng

Chủ đề   RSS   
  • #319870 21/04/2014

    NhuQuynh21

    Female
    Sơ sinh

    Yên Bái, Việt Nam
    Tham gia:21/04/2014
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 70
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 1 lần


    Hợp đồng thuê trọ trên 6 tháng

    Luật sư cho em hỏi hợp đồng cho thuê phòng trọ trên 6 tháng trở lên có nhất thiết phải có công chứng không ạ? Và nếu hợp đồng cho thuê với 36 tháng không có công chứng thì bên thuê trọ có quyền hủy hợp đồng không?

    Em xin cảm ơn và mong sớm nhận được tư vấn của Luật sư!

    "Thiện căn cốt ở lòng ta, Chữ tâm kia mới bằng ba chữ tài. "

     
    4443 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #319988   22/04/2014

    Cuonglawyer
    Cuonglawyer
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/06/2011
    Tổng số bài viết (7332)
    Số điểm: 46544
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 2759 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Luật sư Đặng Văn Cường, Đoàn luật sư Hà Nội trả lời như sau:


             Theo quy định tại Điều 492 Bộ luật dân sự thì hợp đồng thuê nhà có thời hạn từ 6 tháng trở lên thì bắt buộc phải có công chứng hoặc chứng thực và phải được đăng ký.

             Nếu hợp đồng vi phạm quy định trên mà có tranh chấp thì tòa án sẽ cho thời gian để hai bên thực hiện thủ tục, nếu không thực hiện được thì Tòa án sẽ tuyên bố hợp đồng vô hiệu và giải quyết hậu quả của hợp đồng vô hiệu theo quy định pháp luật.

            Việc hợp đồng chưa tuân thủ về hình thức không phải là căn cứ để một bên hủy bỏ hợp đồng, đặc biệt trong trường hợp hợp đồng đã được thực hiện. Bạn có thể tham khảo thêm quy định tại Điều 425 Bộ luật dân sự về hủy bỏ hợp đồng dân sự để biết thêm về các trường hợp hủy bỏ hợp đồng.

    Thạc sĩ, luật sư: ĐẶNG VĂN CƯỜNG - ĐT: 0977999896 - http://trungtamtuvanphapluat.vn

    Địa chỉ: Văn phòng luật sư Chính Pháp, Số 65b phố Tôn Đức Thắng, Đống Đa, Hà Nội.

    - Điện thoại/Fax:0437.327.407

    -Gmail: LuatsuChinhPhap@gmail.com

    - Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn

    - https://www.facebook.com/luatsuchinhphap

    I. DỊCH VỤ PHÁP LÝ CỦA VĂN PHÒNG LUẬT SƯ CHÍNH PHÁP:

    Tranh tụng + Tư vấn + Đại diện ngoài tố tụng + Soạn thảo văn bản. Cụ thể như sau:

    1. Luật sư bào chữa, tranh tụng trong các vụ án: Hình sự, Dân sự, Lao động, Hành chính, Kinh doanh, thương mại;

    2. Luật sư thay mặt khách hàng: làm người đại diện theo ủy quyền để tham gia tố tụng và Đại diện ngoài tố tụng để giải quyết các vấn đề liên quan đến các lĩnh vực pháp lý; Thương thuyết, Đàm phán hợp đồng; Thu hồi các khoản nợ khó đòi...

    3. Luật sư tư vấn pháp luật: Trực tiếp, bằng văn bản hoặc Email cho các tố chức, cá nhân đối với mọi lĩnh vực pháp luật. Tư vấn theo vụ việc hoặc tư vấn pháp luật thường xuyên cho Doanh nghiệp. Tư vấn thường xuyên cho các Báo điện tử trong mục Giải đáp pháp luật và Dịch vụ luật sư riêng.

    4. Luật sư thực hiện thủ tục hành chính trọn gói: Đăng ký kinh doanh; Xin cấp GCN QSD đất lần đầu, Khai nhận di sản thừa kế, Đăng ký sang tên khi mua bán, chuyển nhượng BĐS, Chuyển mục đích sử dụng đất...

    5. Luật sư soạn thảo: Hợp đồng, Di chúc, Đơn thư và các văn bản pháp lý khác theo yêu cầu.

    II. TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ cho mọi đối tượng (Liên hệ ngoài giờ hành chính):

    1. Hình thức tư vấn miễn phí:

    Luật sư Đặng Văn Cường thường xuyên tư vấn pháp luật miễn phí qua 3 hình thức:

    - Điện thoại: 0977.999.896

    - Gmail: Luatsuchinhphap@gmail.com

    - Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn

    - Website: http://trungtamtuvanphapluat.vn

    - https://www.facebook.com/cuongluatsuchinhdai

    2. Thời gian tư vấn pháp luật miễn phí: Từ 19h-21h hàng ngày và cả ngày Thứ 7 + Chủ nhật

    III. BÀO CHỮA MIỄN PHÍ:

    Ths. Luật sư Đặng Văn Cường, Văn phòng luật sư Chính Pháp, Đoàn luật sư Hà Nội thường xuyên bào chữa miễn phí cho các đối tượng là: Người chưa thành niên; Người nghèo, Thân nhân liệt sĩ và Người có công với cách mạng.

    Văn phòng luật sư Chính Pháp cần tuyển dụng: Luật sư và Cộng tác viên làm việc tại Hà Nội và trưởng Chi nhánh ở các tỉnh Phía Bắc.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Cuonglawyer vì bài viết hữu ích
    NhuQuynh21 (22/04/2014)
  • #320029   22/04/2014

    NhuQuynh21
    NhuQuynh21

    Female
    Sơ sinh

    Yên Bái, Việt Nam
    Tham gia:21/04/2014
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 70
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 1 lần


    Theo em tìm hiểu thì có nhiều thông tin cho rằng trong nhiều trường hợp hợp đồng trên 6 tháng không nhất thiết phải có công chứng, điều đó có đúng không ạ? Như trong hợp đồng của bọn em và bên chủ thì chỉ có chữ kí của hai bên, và tiền thuê trọ trong từng tháng với số tiền 300.000đ, trong trường hợp này thì trong bản hợp đồng không có công chứng thì có bị vô hiệu không ạ?

    "Thiện căn cốt ở lòng ta, Chữ tâm kia mới bằng ba chữ tài. "

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư ĐẶNG VĂN CƯỜNG, Văn phòng luật sư Chính Pháp, Đoàn luật sư Hà Nội

Địa chỉ: Tầng 2, Tòa nhà VP số 65B phố Tôn Đức Thắng, phường Quốc Tử Giám, Đống Đa, thành phố Hà Nội

Mobile: 0977.999.896 - 046.2929.386. Fax: 0437.327.407

Gmail: :LuatSuChinhPhap@gmail.com. Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn