Hợp đồng thuê nhà thời covid

Chủ đề   RSS   
  • #544907 30/04/2020

    MyDung1101

    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/09/2019
    Tổng số bài viết (34)
    Số điểm: 980
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 17 lần


    Hợp đồng thuê nhà thời covid

    Trong hợp đồng thuê nhà bên mình có điều khoản về sự kiện bất khả kháng, theo đó ghi nhận nếu rơi vào trường hợp bất khả kháng thì bên cho thuê căn cứ tình hình thực tế điều chỉnh giảm tiền thuê. Nhưng bên chủ nhà mình vẫn thu tiền đầy đủ trong mấy tháng nay? Vậy có phải đang vi phạm hợp đồng không?

     
    723 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #544915   30/04/2020

    thuylinh2311
    thuylinh2311
    Top 50
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2017
    Tổng số bài viết (920)
    Số điểm: 9451
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 132 lần


    Theo quy định tại Khoản 1 Điều 156 Bộ luật Dân sự 2015; sự kiện bất khả kháng hoặc trở ngại khách quan làm cho chủ thể có quyền khởi kiện, quyền yêu cầu không thể khởi kiện, yêu cầu trong phạm vi thời hiệu.
     
    Sự kiện bất khả kháng là sự kiện xảy ra một cách khách quan không thể lường trước được và không thể khắc phục được mặc dù đã áp dụng mọi biện pháp cần thiết và khả năng cho phép."
     
    Theo đó, dịch bệnh là sự kiện khách quan, tuy nhiên, để được xem là sự kiện bất khả kháng thì phải chứng minh là các bên đã lường trước được hay chưa? đã dùng mọi biện pháp và khả năng cho phép để khắc phục hay chưa? Nếu đáp ứng được "điều kiện đủ" này thì dịch bệnh mới được xem là sự kiện bất khả kháng trong giao dịch dân sự. Và khi đó các bên phải thực hiện theo các điều khoản ghi nhận trong hợp đồng về sự kiện bất khả kháng, nếu không sẽ xác định là vi phạm. 
     
    Báo quản trị |  
  • #544942   30/04/2020

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14453)
    Số điểm: 100124
    Cảm ơn: 3308
    Được cảm ơn 5113 lần
    SMod

    Ở đây phải xét từng chuyện một.

    Covid có thể coi là sự kiện bất khả kháng cho xã hội nói chung, nó đang rần rần và ít nhiều đang ảnh hưởng đến mỗi chúng ta.

    Chuyện thuê nhà là vấn đề hoàn toàn khác. Ở đây có hai khía cạnh

    Khía cạnh cho thuê nhà: covid không ảnh hưởng đến bản thân căn nhà, trừ trường hợp căn nhà hay khu nhà đó bị phong tỏa do có người nhiễm covid. Như vậy covid không phải là sự kiện bất khả kháng để người cho thuê không thể cho thuê nhà.

    Khía cạnh đi thuê: căn nhà vẫn ở đó, covid không ảnh hưởng gì đến căn nhà, tất nhiên cũng trừ trường hợp nhà bị phong tỏa do có người nhiễm. Nghĩa là có covid hay không có covid thì việc thuê căn nhà cũng không hề bị ảnh hưởng.

    Chuyện người đi thuê gặp khó khăn do không có thu nhập vì covid là vấn đề hoàn toàn khác, không liên quan gì đến chuyện thuê nhà hay cho thuê nhà. Cho nên nói chung đem chuyện covid ra làm lý do bất khả kháng là không phù hợp.

     
    Báo quản trị |