HỢP ĐỒNG THUÊ NHÀ KINH DOANH

Chủ đề   RSS   
  • #364560 24/12/2014

    HỢP ĐỒNG THUÊ NHÀ KINH DOANH

    Chào Luật sư,

    Công ty tôi có thuê nhà để kinh doanh buôn bán từ năm 2012, nhưng vì một vài lý do tế nhị, nhà được thuê của người quen nhưng người này rất ngại đi công chứng hay đi xuất hóa đơn thuê nhà cho bên công ty nên năm 2012 và 2013 chúng tôi không thể lập hợp đồng và khấu trừ vào chi phí của doanh nghiêp được. năm 2014 tôi nghe nói có luật mới quy định, hợp đồng thuê nhà kinh doanh không cần phải công chứng nữa. Vậy luật sư có thể tư vấn giúp tôi, tôi có thể thực hiện loại hợp đồng thuê nhà kinh doanh nào mà không cần phải công chứng và xuất hóa đơn tài chính mà chúng tôi vẫn có thể khấu trừ vào chi phí doanh nghiệp được?.

    Trân trọng cảm ơn Luật sư.

     
    6502 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #364683   25/12/2014

    LuatSuDuongVanMai
    LuatSuDuongVanMai
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/10/2010
    Tổng số bài viết (4951)
    Số điểm: 29193
    Cảm ơn: 20
    Được cảm ơn 1830 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Nội dung bạn hỏi Luật sư tư vấn cho bạn như sau:

    Hiện tại theo quy định của Luật nhà ở và Luật Công chứng thì việc thuê nhà có thời hạn từ 1 năm trở lên vẫn bắt buộc phải công chứng và thuộc phạm vi công chứng theo quy định tại Điều 42 Luật Công chứng năm 2014, luật này sẽ có hiệu lực kể từ ngày 1.1.2015 bạn nhé.

    Điều 42. Phạm vi công chứng hợp đồng, giao dịch về bất động sản

    Công chứng viên của tổ chức hành, nghề công chứng chỉ được công chứng hợp đồng, giao dịch về bất động sản trong phạm vi tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương nơi tổ chức hành nghề công chứng đặt trụ sở, trừ trường hợp công chứng di chúc, văn bản từ chối nhận di sản là bất động sản và văn bản ủy quyền liên quan đến việc thực hiện các quyền đối với bất động sản.

    Và theo quy định tại Khoản 3, Điều 93 Luật Nhà ở bạn nhé

    Điều 93. Trình tự, thủ tục trong giao dịch về nhà ở

    3. Hợp đồng về nhà ở phải có chứng nhận của công chứng hoặc chứng thực của Uỷ ban nhân dân cấp huyện đối với nhà ở tại đô thị, chứng thực của Uỷ ban nhân dân xã đối với nhà ở tại nông thôn...

    Do vậy trường hợp này doanh nghiệp bạn muốn được hạch toán tiền thuê nhà vào chi phí sản xuất thì buộc phải cung cấp được hợp đồng thuê nhà có công chứng.

    Đó là nội dung tư vấn của Luật sư Dương Văn Mai, Đoàn Luật sư thành phố Hà Nội, nếu bạn còn vướng mắc có thể tiếp tục gửi câu hỏi về diễn đàn để được tư vấn hoặc nghe tư vấn trực tiếp từ Luật sư tại công ty chúng tôi qua Tổng đài tư vấn pháp luật 19006281 nhánh số 1.

    Chúc bạn mạnh khỏe và thành công!

    Luật sư: DƯƠNG VĂN MAI - CÔNG TY LUẬT BÁCH DƯƠNG - TƯ VẤN LUẬT GỌI 1900 6280

    Địa chỉ: Tổ dân phố Quang Minh, phường Dương Nội, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội

    Email: Lsduongmai@gmail.com - http://www.luatbachduong.vn

    Lĩnh vực hoạt động:

    1. Tư vấn pháp luật http://luatbachduong.vn/luat-su-tu-van

    2. Luật sư giải quyết các vụ án hình sự, tranh chấp: dân sự, kinh tế, thương mại, đất đai, thừa kế di chúc,Ly hôn... http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-tham-gia-to-tung

    3. Luật sư đại diện ngoài tố tụng http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-dai-dien-ngoai-to-tung

    4. Dịch vụ pháp lý khác - http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/cac-dich-vu-phap-ly-khac

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LuatSuDuongVanMai vì bài viết hữu ích
    minhthuy196 (25/12/2014)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư. DƯƠNG VĂN MAI - Email: Lsduongmai@gmail.com

CÔNG TY LUẬT BÁCH DƯƠNG, ĐOÀN LUẬT SƯ TP HÀ NỘI - http://www.luatbachduong.vn

Địa chỉ: Tổ dân phố Quang Minh, phường Dương Nội, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội

Tổng đài tư vấn: 19006281