Hợp đồng thuê nhà không công chứng, không đăng ký có vô hiệu ko

Chủ đề   RSS   
  • #113697 27/06/2011

    luonglawyer
    Top 200
    Male
    Cao Đẳng

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:04/07/2007
    Tổng số bài viết (323)
    Số điểm: 31058
    Cảm ơn: 39
    Được cảm ơn 143 lần


    Hợp đồng thuê nhà không công chứng, không đăng ký có vô hiệu ko

    Hợp đồng thuê nhà có thời hạn 2 năm mà giữa Doanh nghiệp và Cá nhân - có đăng ký kinh doanh mà không công chứng, không đăng ký thì có vô hiệu ko?

    --------------------------

    Luật sư Lê Ngọc Lương

    Điện thoại: 090.2112.383

    Email: luonglawyer@gmail.com

    * Tư vấn, hỗ trợ pháp lý, tham gia tố tụng trong các lĩnh vực Đầu tư, Doanh nghiệp, Đất đai - BĐS, Dân sự, Lao động, Hành chính, Hôn nhân - Gia đình;

    * Soạn thảo, thẩm định, kiểm tra tính pháp lý của Hợp đồng, Quy chế, Văn bản thỏa thuận....

    * Đại diện ngoài tố tụng theo yêu cầu khách hàng.

    * Dịch vụ pháp lý khác theo yêu cầu.

     
    10196 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #113750   27/06/2011

    anhtt007
    anhtt007
    Top 500
    Male


    Cần Thơ, Việt Nam
    Tham gia:04/04/2011
    Tổng số bài viết (121)
    Số điểm: 1732
    Cảm ơn: 38
    Được cảm ơn 106 lần


    Vấn đền của bạn Khoản 3  Điều 93 Luật nhà ở có quy định: 

    3. Hợp đồng về nhà ở phải có chứng nhận của công chứng hoặc chứng thực của Uỷ ban nhân dân cấp huyện đối với nhà ở tại đô thị, chứng thực của Uỷ ban nhân dân xã đối với nhà ở tại nông thôn, #ff0000;">trừ các trường hợp sau đây:

    a) Cá nhân cho thuê nhà ở dưới sáu tháng;

    b) Bên bán, bên cho thuê nhà ở là tổ chức có chức năng kinh doanh nhà ở;

    c) Thuê mua nhà ở xã hội;

    d) Bên tặng cho nhà ở là tổ chức.
    Như vậy nếu HĐ thuê nhà của bạn không thuộc các trường hợp a,b,c,d khi tranh chấp xảy ra, tòa án có thể tuyên bố HĐ vô hiệu!!

    Ta biết tha thứ những điều nhỏ thì đời sẽ tha thứ cho ta những điều lớn hơn!!

     
    Báo quản trị |  
  • #114146   29/06/2011

    hiyatuongda
    hiyatuongda
    Top 100
    Male
    Lớp 10

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2010
    Tổng số bài viết (689)
    Số điểm: 13555
    Cảm ơn: 605
    Được cảm ơn 539 lần



    Đồng ý với anhtt007, tuy nhiên mình xin bổ sung rằng:

    HĐ không công chứng, không đúng hình thức theo quy định không mặc nhiên Tòa tuyên vô hiệu. Tòa án, CQNN có thẩm quyền sẽ cho 1 khoản thời gian để thực hiện đúng hình thức HĐ.Thông thường thì thời hạn này là 30 ngày.

    Điều 134(BLDS 2005). Giao dịch dân sự vô hiệu do không tuân thủ quy định về hình thức 

    Trong trường hợp pháp luật quy định hình thức giao dịch dân sự là điều kiện có hiệu lực của giao dịch mà các bên không tuân theo thì theo yêu cầu của một hoặc các bên, Toà án, cơ quan nhà nước có thẩm quyền khác quyết định buộc các bên thực hiện quy định về hình thức của giao dịch trong một thời hạn; quá thời hạn đó mà không thực hiện thì giao dịch vô hiệu.

    Thân,

    Cập nhật bởi hiyatuongda ngày 29/06/2011 08:46:18 SA hiya

    Clear Thinking!

     
    Báo quản trị |  
  • #114656   30/06/2011

    luonglawyer
    luonglawyer
    Top 200
    Male
    Cao Đẳng

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:04/07/2007
    Tổng số bài viết (323)
    Số điểm: 31058
    Cảm ơn: 39
    Được cảm ơn 143 lần


    Mình đồng ý với ý kiến của hai bạn, tuy nhiên mình xin khẳng định lại như sau:

    Đối với Hợp đồng thuê nhà mà mình đã nêu thì nó chỉ vô hiệu khi và chỉ khi:

    1. Một hoặc các bên đề nghị Tòa án tuyên vô hiệu;
    2. Các bên không sửa đổi lại Hợp đồng theo yêu cầu của Tòa trong thời hạn nhất định;
    3. Còn thời hiệu yêu cầu Tòa án tuyên vô hiệu (trừ trường hợp ko tính thời hiệu).

    Xin cảm ơn hai bạn.
    Thân.

    --------------------------

    Luật sư Lê Ngọc Lương

    Điện thoại: 090.2112.383

    Email: luonglawyer@gmail.com

    * Tư vấn, hỗ trợ pháp lý, tham gia tố tụng trong các lĩnh vực Đầu tư, Doanh nghiệp, Đất đai - BĐS, Dân sự, Lao động, Hành chính, Hôn nhân - Gia đình;

    * Soạn thảo, thẩm định, kiểm tra tính pháp lý của Hợp đồng, Quy chế, Văn bản thỏa thuận....

    * Đại diện ngoài tố tụng theo yêu cầu khách hàng.

    * Dịch vụ pháp lý khác theo yêu cầu.

     
    Báo quản trị |  
  • #114821   01/07/2011

    anhtt007
    anhtt007
    Top 500
    Male


    Cần Thơ, Việt Nam
    Tham gia:04/04/2011
    Tổng số bài viết (121)
    Số điểm: 1732
    Cảm ơn: 38
    Được cảm ơn 106 lần


    Thì đúng rồi!! Khi có tranh chấp xảy ra và các bên không thể thỏa thuận giải quyết tranh chấp đó thì cùng kéo nhau ra tòa, vô hiệu hay không do tòa quyết định. Chứ không Ông Tòa nào mà tự dưng kéo Hợp đồng của các bên ra rồi tuyên bố vô hiệu.

    Ta biết tha thứ những điều nhỏ thì đời sẽ tha thứ cho ta những điều lớn hơn!!

     
    Báo quản trị |  
  • #114887   01/07/2011

    Im_lawyerx0
    Im_lawyerx0
    Top 75
    Male
    Lớp 4

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:27/03/2009
    Tổng số bài viết (729)
    Số điểm: 5940
    Cảm ơn: 110
    Được cảm ơn 374 lần


    anhtt007 viết:

    Thì đúng rồi!! Khi có tranh chấp xảy ra và các bên không thể thỏa thuận giải quyết tranh chấp đó thì cùng kéo nhau ra tòa, vô hiệu hay không do tòa quyết định. Chứ không Ông Tòa nào mà tự dưng kéo Hợp đồng của các bên ra rồi tuyên bố vô hiệu.



    Tôi nghĩ bạn bỏ qua điều kiện thứ 3 mà luonglawyer đưa ra đó nếu như không còn thời hiệu khởi kiện tuyên bố hợp đồng vô hiệu thì nó đương nhiên có hiểu lực,bởi luật cũng đã quy định rõ ràng rằng "hợp đồng không đương nhiên vô hiệu trong trường hợp nó vi phạm và hình thức. Cũng theo quy định, thời hiệu để yêu cầu Tòa tuyên bố hợp đồng vô hiệu về hình thức là 2 năm. CÓ lẽ vì quy định này, chủ TOPIC mới thắc mắc về vấn đề này:

    BLDS2005 viết:
    Điều 134. Giao dịch dân sự vô hiệu do không tuân thủ quy định về hình thức
    Trong trường hợp pháp luật quy định hình thức giao dịch dân sự là điều kiện có hiệu lực của giao dịch mà các bên không tuân theo thì theo yêu cầu của một hoặc các bên, Toà án, cơ quan nhà nước có thẩm quyền khác quyết định buộc các bên thực hiện quy định về hình thức của giao dịch trong một thời hạn; quá thời hạn đó mà không thực hiện thì giao dịch vô hiệu.

    Điều 136. Thời hiệu yêu cầu Toà án tuyên bố giao dịch dân sự vô hiệu
    1. Thời hiệu yêu cầu Toà án tuyên bố giao dịch dân sự vô hiệu được quy định tại các điều từ Điều 130 đến Điều 134 của Bộ luật này là hai năm, kể từ ngày giao dịch dân sự được xác lập.

    Điều 401. Hình thức hợp đồng dân sự

    2. Trong trường hợp pháp luật có quy định hợp đồng phải được thể hiện bằng văn bản có công chứng hoặc chứng thực, phải đăng ký hoặc xin phép thì phải tuân theo các quy định đó.
    Hợp đồng không bị vô hiệu trong trường hợp có vi phạm về hình thức, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác.

    Đời người ngắn hay dài há do ý muốn. Đã biết như thế mà còn tham sống, há không phải là u mê. Đã biết như thế, mà còn sợ chết há không phải là tuổi trẻ lưu lạc tha hương đến nỗi quên cả đường về. Đã biết như thế người chết đi có khi lại hối hận là từng tham sống cũng nên - Trang Tử

    Dịch nghĩa:

    Sống chắc gì đã sướng mà chết chắc gì đã khổ. Sống chết thật ra không khác nhau bao nhiêu. Con người ta khi sống chẳng qua là một giấc mộng lớn. Khi chết đi chính là tỉnh mộng. Không chừng sau khi chết, lại thấy rằng trước đó mình cứ ham sống thật là ngu xuẩn. Sao không chết sớm hơn. Hệt như sau khi chúng ta trải qua một cơn ác mộng đáng sợ, tỉnh lại cảm thấy giấc mộng vừa qua thật quá dài.

     
    Báo quản trị |  
  • #114905   01/07/2011

    anhtt007
    anhtt007
    Top 500
    Male


    Cần Thơ, Việt Nam
    Tham gia:04/04/2011
    Tổng số bài viết (121)
    Số điểm: 1732
    Cảm ơn: 38
    Được cảm ơn 106 lần


    Ơ!! Em có nói "Thì đùng rồi" mà bác Im_lawyerx0
    Giải thích của bác thì không còn gì để bổ sung được nữa.Trên diễn đàn này, em thích nhất là giải đáp và tranh luận của bác, rất chi tiết, không thể chi tiết hơn nữa. Việc này giúp cho người hỏi, người tranh luận làm sáng tỏ ngay vần đề mà mình đề cập!! Thanks bác!!

    Cập nhật bởi anhtt007 ngày 01/07/2011 01:16:18 CH

    Ta biết tha thứ những điều nhỏ thì đời sẽ tha thứ cho ta những điều lớn hơn!!

     
    Báo quản trị |