DanLuat 2015

Hợp đồng thuê nhà đất

Chủ đề   RSS   
  • #469585 02/10/2017

    thaibinh67.nguyen

    Male
    Sơ sinh

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:03/11/2015
    Tổng số bài viết (18)
    Số điểm: 300
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 6 lần


    Hợp đồng thuê nhà đất

    Chào luật sư . xin luật sư trả lời giúp tôi môt việc sau

    Tôi cho thuê đất có hợp đồng công chứng thời gian cho thuê 5 năm nhưng họ kinh doanh chỉ được 1 năm sau đó họ tự thu don đồ đạc xong  họ bảo không thuê nữa, tôi đồng ý không gây khó dễ nhưng đề nghị họ đến công chứng để hủy hợp đồng nhưng họ không chịu,vậy tôi phải làm thế nào ? để tôi có thể tiếp tục hợp pháp cho người khác thuê hay chuyển nhượng mà không gặp rắc rối,mong luật sư tư vấn giúp xin cảm ơn

     
    2283 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #469841   05/10/2017

    toanvv
    toanvv
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2009
    Tổng số bài viết (1277)
    Số điểm: 7172
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 351 lần
    Lawyer

    Theo thông tin bạn cung cấp, bạn đã cho bên thuê, thuê đất với thời hạn 5 năm và hợp đồng thuê đã được công chứng. Như vậy về mặt hình thức, hợp đồng đã thỏa mãn theo quy định tại Điều 502 Bộ luật dân 2015 về hình thức, thủ tục thực hiện hợp đồng về quyền sử dụng đất:

     

    1. Hợp đồng về quyền sử dụng đất phải được lập thành văn bản theo hình thức phù hợp với quy định của Bộ luật này, pháp luật về đất đai và quy định khác của pháp luật có liên quan.”

    Tuy nhiên, mới thuê đất được 1 năm thì phía bên thuê tự giác nghỉ, thu dọn đồ đạc. Và bạn cũng đã đồng ý cho bên thuê chấm dứt hợp đồng. Tuy nhiên, khi đề nghị bên thuê hủy bản hợp đồng thuê đất đó, thì bên thuê đã không đồng ý hủy. Bạn cần phải thanh lý hợp đồng thuê đất cũ hoặc thỏa thuận chấm dứt hợp đồng thì mới có quyền cho thuê tiếp. Vậy nếu bên thuê không chịu hoặc cố tình trì hoãn, kéo dài thời gian thì bạn có thể khởi kiện ra Tòa án nhân dân quận/huyện nơi có thửa đất yêu cầu giải quyết để bảo vệ quyền lợi của mình.

    Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 1900 6280

    Website: http://luatsuhanoi.org; http://luatsutuvanluat.org ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn toanvv vì bài viết hữu ích
    thaibinh67.nguyen (09/10/2017)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 1900 6280

Website: http://luatsuhanoi.org; http://luatsutuvanluat.org ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.