Hợp đồng thuê nhà có bắt buộc phải công chứng không?

Chủ đề   RSS   
  • #555939 28/08/2020

    ntnanh2006
    Top 500
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/06/2020
    Tổng số bài viết (167)
    Số điểm: 955
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 7 lần


    Hợp đồng thuê nhà có bắt buộc phải công chứng không?

    Hợp đồng thuê nhà về căn bản là hợp đồng thuê tài sản và được tại Điều 472 Bộ luật dân sự 2015 quy định về  hợp đồng thuê tài sản như sau:

    • Hợp đồng thuê tài sản là sự thỏa thuận giữa các bên, theo đó bên cho thuê giao tài sản cho bên thuê để sử dụng trong một thời hạn, bên thuê phải trả tiền thuê.
    • Hợp đồng thuê nhà ở, hợp đồng thuê nhà để sử dụng vào mục đích khác được thực hiện theo quy định của Bộ luật này, Luật nhà ở và quy định khác của pháp luật có liên quan.”

    Mặt khác theo quy định tại khoản 2 Điều 122 Luật Nhà ở 2014 về công chứng, chứng thực hợp đồng và thời điểm có hiệu lực của hợp đồng về nhà ở như sau:

    Điều 122.Công chứng, chứng thực hợp đồng và thời điểm có hiệu lực của hợp đồng về nhà ở

    […]2. Đối với trường hợp tổ chức tặng cho nhà tình nghĩa, nhà tình thương; mua bán, cho thuê mua nhà ở thuộc sở hữu nhà nước; mua bán, cho thuê mua nhà ở xã hội, nhà ở phục vụ tái định cư; góp vốn bằng nhà ở mà có một bên là tổ chức; cho thuê, cho mượn, cho ở nhờ, ủy quyền quản lý nhà ở thì không bắt buộc phải công chứng, chứng thực hợp đồng, trừ trường hợp các bên có nhu cầu.[…]”

    Như vậy, hợp đồng thuê nhà không bắt buộc phải công chứng, chứng thực mà tùy thuộc vào nhu cầu của các bên. Pháp luật hiện hành cho phép các bên trong hợp đồng có quyền lựa chọn công chứng, chứng thực hợp đồng thuê nhà hoặc không, tuy nhiên, để tránh rủi ro thì các bên nên cân nhắc việc công chứng, chứng thực, nhất là với những hợp đồng có giá trị lớn.

     

     
    600 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #556062   29/08/2020

    lananh8998
    lananh8998
    Top 150
    Female
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/11/2019
    Tổng số bài viết (459)
    Số điểm: 3092
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 66 lần


    Về vấn đề hợp đồng thuê nhà có bắt buộc phải công chứng không nêu trên, theo quan điểm cá nhân của mình thì hợp đồng thuê nhà không bắt buộc phải thực hiện việc công chứng, chứng thực, tuy nhiên để đảm bảo khẳng định quyền và nghĩa vụ thì các bên có thể linh động lựa chọn công chứng, chứng thực theo quy định.

     
    Báo quản trị |  
  • #556108   29/08/2020

    nhatgiabao
    nhatgiabao
    Top 150
    Female
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/04/2017
    Tổng số bài viết (408)
    Số điểm: 2545
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 84 lần


    Cảm ơn bài chia sẻ của bạn!

    Mình có một thắc mắc sao, theo quy định tại tiết a.5 điểm a khoản 3 Điều 1 Thông tư 111/2013/TT-BTC thì thu nhập từ việc cho thuê nhà là thu nhập chịu thuế thu nhập cá nhân. Trường hợp không bắt buộc đăng hợp đồng thuê nhà phải công chứng thì cơ sở nào để yêu cầu bên cho thuê nộp thuế bạn nhỉ?

    Bảo Bảo

     
    Báo quản trị |  
  • #556119   29/08/2020

    hongphuongtg98
    hongphuongtg98
    Top 200


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/08/2020
    Tổng số bài viết (335)
    Số điểm: 2224
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 49 lần


    Cảm ơn bài chia sẽ của bạn. Theo mình thấy, hiện nay người dân đã "chủ động" hơn trong việc bảo vệ quyền lợi của mình trong khi giao kết hợp đồng nên họ công chứng hợp đồng thuê ngày càng nhiều.

     
    Báo quản trị |  
  • #556129   30/08/2020

    anthuylaw
    anthuylaw
    Top 50
    Female
    Lớp 8

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/04/2017
    Tổng số bài viết (1211)
    Số điểm: 10913
    Cảm ơn: 252
    Được cảm ơn 257 lần


    Điều 122 Luật nhà ở 2014 quy định:
     
    1. Trường hợp mua bán, tặng cho, đổi, góp vốn, thế chấp nhà ở, chuyển nhượng hợp đồng mua bán nhà ở thương mại thì phải thực hiện công chứng, chứng thực hợp đồng, trừ trường hợp quy định tại khoản 2 Điều này.
     
    Đối với các giao dịch quy định tại khoản này thì thời điểm có hiệu lực của hợp đồng là thời điểm công chứng, chứng thực hợp đồng.
     
    2. Đối với trường hợp tổ chức tặng cho nhà tình nghĩa, nhà tình thương; mua bán, cho thuê mua nhà ở thuộc sở hữu nhà nước; mua bán, cho thuê mua nhà ở xã hội, nhà ở phục vụ tái định cư; góp vốn bằng nhà ở mà có một bên là tổ chức; cho thuê, cho mượn, cho ở nhờ, ủy quyền quản lý nhà ở thì không bắt buộc phải công chứng, chứng thực hợp đồng, trừ trường hợp các bên có nhu cầu.
     
    Đối với các giao dịch quy định tại khoản này thì thời điểm có hiệu lực của hợp đồng là do các bên thỏa thuận; trường hợp các bên không có thỏa thuận thì thời điểm có hiệu lực của hợp đồng là thời điểm ký kết hợp đồng.
     
    Theo quy định trên đây thì hợp đồng thuê nhà không bắt buộc phải công chứng, chứng thực. Do đó hợp đồng thuê nhà không công chứng thì vẫn có hiệu lực

    Chỉ là gà con!

     
    Báo quản trị |