Hợp đồng thuê nhà có bắt buộc phải công chứng

Chủ đề   RSS   
  • #212161 07/09/2012

    vitxiemcolun

    Female
    Sơ sinh

    Hà Tĩnh, Việt Nam
    Tham gia:04/07/2009
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Hợp đồng thuê nhà có bắt buộc phải công chứng

    Chào luật sư: cho vitxiemcolun hỏi hợp đồng thuê nhà làm trụ sở doanh nghiệp hiện nay có phải công chứng hay không? nếu có thì quy định tại văn bản nào? vì bên DN vitxiemcolun đi thuê nhà làm văn phòng mà chủ nhà không chịu đi công chứng, nên không biết làm thế nào để hợp thức khoản chi phí khổng lồ hàng tháng phải chi trả này? mong luật sư giúp đỡ

    Đừng tự hào mình nghèo mà học giỏi, hãy tự hỏi sao mình giỏi mà vẫn nghèo!

     
    14294 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #212234   07/09/2012

    hanghell
    hanghell
    Top 75
    Lớp 8

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:27/11/2010
    Tổng số bài viết (874)
    Số điểm: 11042
    Cảm ơn: 522
    Được cảm ơn 425 lần


    Chào bạn, theo mình được biết thì đối với hợp đồng thuê nhà (6 tháng trở lên) thì phải lập thành văn bản và công chứng, chứng thực.

     

    (điều 492 BLDS)

    Điều 492. Hình thức hợp đồng thuê nhà ở

    Hợp đồng thuê nhà ở phải được lập thành văn bản, nếu thời hạn thuê từ sáu tháng trở lên thì phải có công chứng hoặc chứng thực và phải đăng ký, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác. 

    Nếu bạn thuê nhà với mục đích để là văn phòng thì cũng phải tuân theo quy định này của pháp luật.

    (điều 500 BLDS).

     

    Điều 500. Thuê nhà để sử dụng vào mục đích khác

    Trong trường hợp pháp luật không có quy định khác thì quy định tại các điều từ Điều 492 đến Điều 499 của Bộ luật này cũng được áp dụng đối với việc thuê nhà sử dụng vào mục đích khác không phải là thuê nhà ở. 

    Như vậy hợp đồng thuê nhà này theo quy định của pháp luật để chứng thực quyền của các bên đối với căn nhà này, các bạn phải công chứng chứng thức hợp đồng.

    Đây là nghĩa vụ của cả 2 bên thuê và bên cho thuê.

     
    Báo quản trị |  
  • #212238   07/09/2012

    nguyenkhanhchinh
    nguyenkhanhchinh
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2011
    Tổng số bài viết (6840)
    Số điểm: 79446
    Cảm ơn: 1955
    Được cảm ơn 3770 lần


    Chào bạn!

    Trường hợp này đã được trao đổi rất kỹ, rất nhiều căn cứ pháp lý đã được viện dẫn (BLDS, Luật KDBĐS...), bạn tham khảo để biết thêm:

    http://danluat.thuvienphapluat.vn/hop-dong-thue-van-phong-khong-cong-chung-co-bi-vo-hieu-41121.aspx

    Thân!

    Cập nhật bởi nguyenkhanhchinh ngày 07/09/2012 09:19:25 CH

    0917 313 339

     
    Báo quản trị |  
  • #213035   11/09/2012

    vitxiemcolun
    vitxiemcolun

    Female
    Sơ sinh

    Hà Tĩnh, Việt Nam
    Tham gia:04/07/2009
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    nguyenkhanhchinh viết:

    Chào bạn!

    Trường hợp này đã được trao đổi rất kỹ, rất nhiều căn cứ pháp lý đã được viện dẫn (BLDS, Luật KDBĐS...), bạn tham khảo để biết thêm:

    http://danluat.thuvienphapluat.vn/hop-dong-thue-van-phong-khong-cong-chung-co-bi-vo-hieu-41121.aspx

    Thân!

    Nhưng mình nghe nói kể từ năm 2012 hợp đồng thuê nhà không phải công chứng nữa. không biết thông tin này có chính xác không

    Đừng tự hào mình nghèo mà học giỏi, hãy tự hỏi sao mình giỏi mà vẫn nghèo!

     
    Báo quản trị |