hợp đồng thuê nhà

Chủ đề   RSS   
  • #239821 16/01/2013

    ngochan2612

    Sơ sinh

    Đồng Tháp, Việt Nam
    Tham gia:09/10/2012
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 140
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    hợp đồng thuê nhà

    Tôi ký hợp đồng cho người ta thuê nhà vào ngày 18/01/2012 (nhằm ngày 25/12/2011) thời hạn ký là 2năm, bên thuê đã trả trước 1năm tiền thuê bây giờ người ta muốn cắt hợp đồng và trả lại nhà. có một điều là tôi đã làm lạc mất bản hợp đồng nhưng bên thuê nhà vẫn còn 1bản. tôi đã hứa cho người khác thuê vào ngày 24/12/2012 (âm lịch) và tôi cũng cho họ hay để dọn đi vào ngày 2/2/2013 (nhằm ngày 22/12/2012) nhưng người ta lần lựa mãi và nói qua tết nguyên đán mới chịu đi.

    Tôi muốn hỏi Luật Sư nếu 22/12/2012(âm lịch) người ta không dọn nhà tôi có thể lấy nhà lại bằng cách dọn hết đồ của người ta ra ngoài được hay không? như vậy có vi phạm pháp luật gì không vậy?

     
    5858 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #239945   17/01/2013

    luatsuduclong
    luatsuduclong
    Top 150
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/09/2011
    Tổng số bài viết (455)
    Số điểm: 2781
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 220 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Theo thông tin bạn cung cấp, luật sư Nguyễn Đức Long tư vấn như sau:

    Theo quy định tại hợp đồng thuê nhà 02 năm, mặc dù có ghi nhầm ngày ký hợp đồng nhưng hợp đồng vẫn có hiệu lực về thời gian, bạn đã yêu cầu người thuê chuyển đi, người thuê không chịu chuyển đi theo ngày bạn yêu cầu. Như vậy, đây là tranh dân sự.

    Trong trường hợp nếu 22/12/2012 (âm lịch) người thuê không chuyển đi, nhà bạn lấy nhà lại bằng cách dọn hết đồ của người thuê ra ngoài là vi phạm pháp luật. Bạn có quyền yêu cầu người thuê trả lại nhà cho bạn nhưng việc đòi nhà phải phù hợp với quy định của pháp luật.

    Việc giải quyết những tranh chấp về dân sự thuộc thẩm quyền giải quyết của Tòa án theo quy định tại Điều 25 Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Bộ Luật tố tụng dân sự năm 2011. Chỉ khi có bản án hoặc quyết định giải quyết của Toà án có hiệu lực pháp luật thì mới xác định quyền đòi nhà thuộc về bạn hay chưa.

    Để tránh mất thời gian, thực hiện đúng quy định của pháp luật, bạn có thể thương lượng với bên thuê để có kết quả tốt nhất.

     

    Cập nhật bởi luatsuduclong ngày 17/01/2013 11:49:00 SA

    Luật sư NGUYỄN ĐỨC LONG - Văn phòng luật sư Đức Tín thuộc Đoàn luật sư thành phố Hà Nội

    Mobile: 0988.823.338 - Tel/Fax: (024)-3533.5036

    Địa chỉ: Số 31 ngõ 73, phố Nguyễn Lương Bằng, phường Nam Đồng, quận Đống Đa, thành phố Hà Nội

    Website: http://www.luatsuductin.com.vn

    Email: luatsuduclong@gmail.com; luatsuductin@gmail.com

    I. CUNG CẤP DỊCH VỤ PHÁP LÝ:

    Hoạt động đa dạng chuyên nghiệp trên các lĩnh vực hành nghề Luật sư: Tư vấn pháp luật, tham gia tố tụng, đại diện ngoài tố tụng và dịch vụ pháp lý khác. Cụ thể như sau:

    1. Luật sư tranh tụng: Bào chữa, bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp cho cá nhân, tổ chức trong các vụ án: Hình sự, dân sự, hôn nhân và gia đình, kinh doanh thương mại, lao động, hành chính.

    2. Luật sư tư vấn pháp luật liên quan đến: Doanh nghiệp, đầu tư, sở hữu trí tuệ, Hình sự, dân sự, đất đai, nhà ở, hôn nhân và gia đình, kinh doanh thương mại, lao động...

    3. Luật sư đại diện thực hiện các thủ tục: Thành lập doanh nghiệp, thay đổi đăng ký kinh doanh, xin cấp giấy chứng nhận đầu tư, điều chỉnh giấy chứng nhận đầu tư, đăng ký chất lượng sản phẩm, nhãn hiệu hàng hoá, kiểu dáng công nghiệp, xin cấp sổ đỏ, đính chính sổ đỏ, đo vẽ tách thửa nhà đất, sang tên nhà đất...

    4. Nhận soạn thảo: Hợp đồng, văn bản, đơn từ và các văn bản khác.

    5. Công chứng hợp đồng, giao dịch về chuyển nhượng, mua bán, tặng cho, chuyển đổi, cho thuê, cho mượn nhà đất và tài sản, uỷ quyền, khai nhận thừa kế, di chúc.

    II. TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ (liên hệ từ 08h đến 18h hàng ngày):

    1. Đối tượng: Mọi đối tượng.

    2. Hình thức tư vấn: Điện thoại: 0988.823.338 - 024.3533.5036 hoặc Email: luatsuduclong@gmail.com

    III. TRỢ GIÚP PHÁP LÝ MIỄN PHÍ:

    Bào chữa miễn phí cho: Người nghèo, người có công với cách mạng, người già cô đơn, người tàn tật và người chưa thành niên không nơi nương tựa.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư NGUYỄN ĐỨC LONG - Văn phòng luật sư Đức Tín thuộc Đoàn luật sư thành phố Hà Nội.

Mobile: 0988.823.338 - Tel/Fax: (04)-3533.5036.

Địa chỉ: Số 31 ngõ 73, phố Nguyễn Lương Bằng, phường Nam Đồng, quận Đống Đa, thành phố Hà Nội.