Hợp đồng thuê nhà

Chủ đề   RSS   
  • #328316 14/06/2014

    tungsdtl

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/06/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Hợp đồng thuê nhà

    Kính chào luật sư!

    em có một vấn đề nhỏ muốn hỏi luật sư:

    - em cho thuê 1 căn nhà có làm hợp đồng nhưng không ra phường công chứng (có giá trị không?), trong hợp đồng có ghi tiền thuê nhà là 5 triệu 1 tháng, hợp đồng trong 2 năm, bên thuê đã thuê được 1 năm, nay em muôn tăng giá tiền nhà lên 7 triệu1 tháng có được không, vì trong hợp đồng  không ghi rõ là '' không được phép tăng tiền nhà ''. ?

    - 1 vấn đề nữa là nếu bên thuê kinh doanh thêm 1 mặt hàng khác không được ghi trong hợp đồng, thì em có quyền lấy lại nhà và không cho thuê nữa được không?( hợp đồng ghi  ''kinh doanh quần áo'' nhưng bên thuê kinh doanh thêm cả bán trà chanh''), em yêu cầu bên thuê không được kinh doanh thêm mặt hàng khác, nhưng bên thuê vẫn cố tình kinh doanh thêm, em xin hỏi nếu xảy ra tranh chấp thì em nên làm gì...?

     

     
    5438 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #328354   15/06/2014

    sonluatk07
    sonluatk07
    Top 500
    Male
    Chồi

    Cần Thơ, Việt Nam
    Tham gia:31/07/2012
    Tổng số bài viết (215)
    Số điểm: 1548
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 96 lần


    Chào bạn!

    Quy định tại Điều 492 Bộ luật dân sự về hình thức hợp đồng thuê nhà ở như sau: Hợp đồng thuê nhà ở phải được lập thành văn bản, nếu thời hạn thuê từ sáu tháng trở lên thì phải có công chứng hoặc chứng thực và phải đăng ký, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác.

    Tuy nhiên, tại Nghị quyết số 52/NQ-CP thì việc công chứng đối với hợp đồng thuê nhà không còn là bắt buộc nữa. Nhưng để đảm bảo tính chặt chẽ của hợp đồng cũng như đảm bảo tốt hơn quyền và lợi ích hợp pháp của các bên thì bạn vẫn có thể tự nguyện yêu cầu công chứng hợp đồng này.

    Đối với vấn đề tăng giá thuê nhà thì phải xem xét nội dung trong hợp đồng và các quy định về sửa đổi, bổ sung hợp đồng đã đưa ra trong các trường hợp. Việc kinh doanh không đúng với mục đích thuê trong hợp đồng thì phải xem xét bên thuê có thông báo trước hay không và có thể thỏa thuận sửa đổi, bổ sung hợp đồng.

    Trong trường hợp này thì hai bên nên bàn bạc và sửa đổi hợp đồng sẽ tốt hơn để tránh tình trạng phát sinh tranh chấp.

    Trân trọng! 

    Sống là động nhưng lòng luôn bất động, tâm bất biến giữa dòng đời vạn biến.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn sonluatk07 vì bài viết hữu ích
    tungsdtl (16/06/2014)
  • #328358   15/06/2014

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14668)
    Số điểm: 101590
    Cảm ơn: 3360
    Được cảm ơn 5212 lần
    SMod

    Ý bạn sonluatk07 muốn nói tới nghị quyết 52/CP ngày 10/12/2010 về việc đơn giản hóa thủ tục hành chính thuộc phạm vi chức năng quản lý của Bộ Tư pháp ?

    Nếu đúng là như vậy thì tôi cho rằng nghị quyết này chưa đồng nghĩa với "việc công chứng đối với hợp đồng thuê nhà không còn là bắt buộc nữa". Nghị quyết này giống như 1 bản giao nhiệm vụ cho các cơ quan chức năng sửa đổi các thủ tục hành chính liên quan. Khi tra cứu trên thuvienphapluat.vn thì chưa thấy những thủ tục này được sửa sau gần 4 năm, có nghĩa là hiện nay công chứng đối với hợp đồng thuê nhà vẫn còn bắt buộc

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    tungsdtl (16/06/2014)
  • #328937   19/06/2014

    sonluatk07
    sonluatk07
    Top 500
    Male
    Chồi

    Cần Thơ, Việt Nam
    Tham gia:31/07/2012
    Tổng số bài viết (215)
    Số điểm: 1548
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 96 lần


    Theo Nghị quyết số 52/NQ-CP của Chính phủ ngày 10/12/2010 về đơn giản hóa thủ tục hành chính thuộc phạm vi chức năng quản lý của Bộ Tư pháp đã nêu rõ tại ý a điểm 28 Mục III trong Phụ lục đính kèm như sau: "Bãi bỏ quy định bắt buộc công chứng một số hợp đồng, trong đó có hợp đồng thuê nhà ở."

    Và trong Thông báo số 63/TP-CPCP của Văn phòng Chính phủ về kết luận của Thủ tướng Chính phủ về lộ trình thực thi phương án đơn giản hóa bãi bỏ yêu cầu bắt buộc công chứng hợp đồng về nhà ở và quyền sử dụng đất. Tại Điều 1 của thông báo nêu rõ: tiếp tục thực thi phương án bãi bỏ yêu cầu bắt buộc công chứng đối với các hợp đồng “cho thuê nhà ở” theo Nghị quyết số 52/NQ-CP ngày 10/12/2010 của Chính phủ.

    Như vậy, hiện nay, hợp đồng cho thuê nhà ở, không phụ thuộc vào thời hạn thuê là bao lâu đều không bắt buộc phải công chứng.

    Theo quy định tại điểm b, khoản 3 Điều 93 Luật Nhà ở, nếu “bên cho thuê nhà ở là tổ chức có chức năng kinh doanh nhà ở” thì hợp đồng thuê nhà không phải có chứng nhận của công chứng hoặc chứng thực của Uỷ ban nhân dân cấp huyện đối với nhà ở tại đô thị, chứng thực của Uỷ ban nhân dân xã đối với nhà ở tại nông thôn

    Cũng theo quy định tại điểm a, khoản 1 Điều 92 Luật Nhà ở, một trong những điều kiện của các bên tham gia giao dịch về nhà ở là bên cho thuê phải “là chủ sở hữu nhà ở hoặc người đại diện theo quy định của pháp luật về dân sự”.

    Theo quy định này, người cho thuê nhà phải xuất trình đầy đủ các loại giấy tờ hợp pháp hoặc hợp lệ chứng minh là chủ sở hữu căn nhà cho thuê, nhà có giấy tay thì không được công chứng, chứng thực.

    Trân trọng!

    Sống là động nhưng lòng luôn bất động, tâm bất biến giữa dòng đời vạn biến.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn sonluatk07 vì bài viết hữu ích
    ntdieu (19/06/2014)