DanLuat 2015

HỢP ĐỒNG THỬ VIỆC VÀ HỢP ĐỒNG ĐÀO TẠO

Chủ đề   RSS   
  • #368414 21/01/2015

    thuthuy2310

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:21/01/2015
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    HỢP ĐỒNG THỬ VIỆC VÀ HỢP ĐỒNG ĐÀO TẠO

    Chào luật sư!

    Xin luật sư cho em hỏi!

    Hiện tại công ty em đang áp dụng hợp đồng thử việc và hợp đồng đào tạo. Hợp đồng thử việc cho công nhân quy định trong 6 ngày làm việc, và hợp đồng đào tạo quy định là 24 ngày. Hai loại hợp đồng này công ty em đang gộp chung lại với nhau.

    Hiện tại công ty em đang muốn tách ký kết riêng biệt hai loại hợp đồng này với nhau!

    Vậy cho em hỏi: - Việc tách riêng hai loại HĐ này có phù hợp với quy định của pháp luật hay bên em vẫn phải gộp chung?

                                  - Và nếu thực hiện ký kết riêng biệt bên em nên ký hợp đồng nào trước cho phù hợp với quy định.

    Sau khi kết thúc thời gian của hai loại hợp đồng này công ty em mới thực hiện ký kết hợp đồng chính thức bình thường (1 năm, 2 năm, và không xác định thời hạn)

    Rất mong nhận được sự tư vấn của luật sư để bên em có thể thực hiện đúng!

    Em xin chân thành cảm ơn!

     
    5561 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #376453   27/03/2015

    hangvietkim
    hangvietkim

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:18/03/2015
    Tổng số bài viết (33)
    Số điểm: 270
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 7 lần


    Chào bạn!

    Với câu hỏi của bạn Tôi xin đưa ra ý kiến tư vấn như sau:

     Vấn đề thứ nhất :Luật lao động 2012 không cấm và cũng không hạn chế việc ký kết hợp đồng thử việc và hợp đồng đào tạo nên công ty bạn hoàn toàn có thể ký riêng biệt 2 loại hợp đồng này với người lao động. Quy định luật lao động 2012 về hai loại hợp đồng trên như sau:

    Điều 26. Thử việc

    “Người sử dụng lao động và người lao động có thể thoả thuận về việc làm thử, quyền, nghĩa vụ của hai bên trong thời gian thử việc. Nếu có thoả thuận về việc làm thử thì các bên có thể giao kết hợp đồng thử việc.”

    “Điều 61. Học nghề, tập nghề để làm việc cho người sử dụng lao động

    1. Người sử dụng lao động tuyển người vào học nghề, tập nghề để làm việc cho mình, thì không phải đăng ký hoạt động dạy nghề và không được thu học phí.

    Người học nghề, tập nghề trong trường hợp này phải đủ 14 tuổi và phải có đủ sức khoẻ phù hợp với yêu cầu của nghề, trừ một số nghề do Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội quy định.

    Hai bên phải ký kết hợp đồng đào tạo nghề. Hợp đồng đào tạo nghề phải làm thành 02 bản, mỗi bên giữ 01 bản”.

    Vấn đề thứ hai: Luật lao động 2012 không có quy định nào bắt buộc phải ký loại hợp đồng nào trước, hợp đồng nào sau  đối với hai loại hợp đồng trên nên công ty bạn có thể lựa chọn cách thức và thời điểm ký kết phù hợp với điều kiện của công ty.

    Trân trọng!

    NGUYỄN THỊ HẰNG

    M: 01649.627.431 l E: nguyenhang.babo1991@gmail.com

    ___________________________________________________

    CÔNG TY LUẬT VIỆT KIM

    LUẬT SƯ DOANH NGHIỆP - ĐẦU TƯ - BẤT ĐỘNG SẢN

    A: Tầng 6, LYA Building, 24/12 Đào Tấn, Ba Đình, HN

     
    Báo quản trị |  
  • #376535   28/03/2015

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13495)
    Số điểm: 93056
    Cảm ơn: 3049
    Được cảm ơn 4679 lần
    SMod

    Cty bạn cần lưu ý rằng sau khi kết thúc thời gian thử việc và nếu NLĐ vẫn tiếp tục làm thì phải ký hợp đồng lao động.

    Đối với hợp đồng đào tạo thì ko có ràng buộc đó.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-