DanLuat 2015

Hợp đồng thử việc không trả lương làm thêm giờ có đúng không ?

Chủ đề   RSS   
  • #479241 20/12/2017

    Naulnumberone

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/12/2017
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Hợp đồng thử việc không trả lương làm thêm giờ có đúng không ?

    Dear Luật sư cho hỏi

    Neu trong hợp đồng thử việc ký có ghi làm thêm ngoài giờ sẽ không được trả thêm lương nhưng thực tế làm việc thì nhân viên có làm thêm giờ , nhung cuoi thang lai không được trả tiền ngoài giờ thì có đúng Luật không ?

    Vậy sau khi ký hợp đồng chính thức thì người lao động có được trả lại tiền tăng ca trong 2 tháng thử việc không ?  Viec cong ty quy định không trả tiền làm thêm giờ trong hợp đồng thu viec như vậy có đúng không và người lao động đã ký hop dong roi co quyen doi tien tang ca khong?

     
    19537 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #479282   21/12/2017

    AuQuangPhuc
    AuQuangPhuc
    Top 75
    Male
    Luật sư địa phương

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/04/2011
    Tổng số bài viết (656)
    Số điểm: 4500
    Cảm ơn: 17
    Được cảm ơn 177 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Người lao động cho dù đang thực hiện theo loại HĐTV hay HĐLĐ thì nếu có làm tăng ca thì NSDLĐ phải trả tiền làm tăng ca. Thỏa thuận làm tăng ca không tra thêm tiền đó là trái luật.

    Luật sư: Âu Quang Phục

    Nhận tư vấn trọn gói cho Công ty về pháp luật Doanh nghiệp; hợp đồng kinh tế; lao động; quản trị, tái cấu trúc DN ...

     
    Báo quản trị |  
  • #479300   21/12/2017

    thangnd81
    thangnd81

    Sơ sinh

    Nam Định, Việt Nam
    Tham gia:27/02/2009
    Tổng số bài viết (19)
    Số điểm: 470
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 4 lần


    Bạn xem lại trong hợp đồng có quy định cụ thể thời gian làm việc tiêu chuẩn không (không quá 8 giờ ngày). Nếu có thì ngoài thời gian đó sẽ là làm thêm giờ và phải trả đúng luật, trong HĐ có thỏa thuận ko trả thì cũng là trái luật. Còn nếu trong HĐ ko có thì xem lại có phải là hợp đồng khoán việc ko? Nếu là hợp đồng khoán 1 công việc cụ thể nào đó thì không tính thời gian làm thêm giờ

     
    Báo quản trị |  
  • #480292   29/12/2017

    stpbd
    stpbd

    Sơ sinh


    Tham gia:15/01/2015
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 58
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    Hợp đồng thử việc không trả lương làm thêm giờ có đúng không ?

    Chào bạn, trong bộ luật lao động 2012 không quy định hợp đồng thử việc và hợp đồng lao động trả tiền làm thêm giờ khác nhau, mà quy định chung như sau (Điều 97 bộ luật lao động 2012):

    Điều 97. Tiền lương làm thêm giờ, làm việc vào ban đêm

    1. Người lao động làm thêm giờ được trả lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương theo công việc đang làm như sau:

    a) Vào ngày thường, ít nhất bằng 150%;

    b) Vào ngày nghỉ hằng tuần, ít nhất bằng 200%;

    c) Vào ngày nghỉ lễ, ngày nghỉ có hưởng lương, ít nhất bằng 300% chưa kể tiền lương ngày lễ, ngày nghỉ có hưởng lương đối với người lao động hưởng lương ngày.

    2. Người lao động làm việc vào ban đêm, thì được trả thêm ít nhất bằng 30% tiền lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương theo công việc của ngày làm việc bình thường.

    3. Người lao động làm thêm giờ vào ban đêm thì ngoài việc trả lương theo quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều này, người lao động còn được trả thêm 20% tiền lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương theo công việc làm vào ban ngày.

    Mình khẳng định công ty bạn đã làm trái luật, bạn có thể yêu cầu công ty trả tiền làm thêm giờ cho bạn.

    Thân ái!

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Âu Quang Phục

Nhận tư vấn trọn gói cho Công ty về pháp luật Doanh nghiệp; hợp đồng kinh tế; lao động; quản trị, tái cấu trúc DN ...

0 Thành viên đang online
-