Hợp đồng thử việc có là hợp đồng lao động?

Chủ đề   RSS   
  • #505013 17/10/2018

    DuTiepKhac
    Top 200
    Lớp 7

    Long An, Việt Nam
    Tham gia:21/08/2018
    Tổng số bài viết (388)
    Số điểm: 9459
    Cảm ơn: 13
    Được cảm ơn 127 lần


    Hợp đồng thử việc có là hợp đồng lao động?

    Hợp đồng thử việc có là hợp đồng lao động?

    >>> Quy định về lao động - tiền lương của người thử việc

    >>> Những vấn đề cần lưu ý khi giao kết hợp đồng thử việc

    Thông thường, trước khi tiến hành ký kết hợp đồng lao động, người sử dụng lao động và người lao động thường giao kết hợp đồng thử việc. Có thể dựa vào bảng so sánh sau để thấy sự khác nhau giữa 2 hợp đồng này.

    Tiêu chí

    Hợp đồng thử việc

    Hợp đồng lao động

    Khái niệm

    Là thỏa thuận giữa người sử dụng lao động và người lao động về việc làm thử, quyền và nghĩa vụ của hai bên trong thời gian thử việc

     Là sự thoả thuận giữa người lao động và người sử dụng lao động về việc làm có trả lương, điều kiện làm việc, quyền và nghĩa vụ của mỗi bên trong quan hệ lao động.

    Thời hạn hợp đồng

    Điều 27 BLLĐ 2012 quy định

    - Không quá 60 ngày đối với công việc có chức danh nghề cần trình độ chuyên môn, kỹ thuật từ cao đẳng trở lên;

    - Không quá 30 ngày đối với công việc có chức danh nghề cần trình độ chuyên môn kỹ thuật trung cấp nghề, trung cấp chuyên nghiệp, công nhân kỹ thuật, nhân viên nghiệp vụ.

    - Không quá 6 ngày làm việc đối với công việc khác

    Tuỳ theo từng loại hợp đồng được giao kết: không xác định thời hạn, trên 12 tháng đến duới 36 tháng; 

    Phạm vi giao kết hợp đồng

    Không giao kết hợp đồng thử việc đối với trường hợp người lao động làm việc theo hợp đồng lao động mùa vụ (Điều 26 BLLĐ 2012)

    Hợp đồng không thời hạn, Hợp đồng có thời hạn và hợp đồng theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng (Điều 22 BLLĐ 2012)

    Nội dung

    - Tên và địa chỉ người sử dụng lao động hoặc của người đại diện hợp pháp;

    - Họ tên, ngày tháng năm sinh, giới tính, địa chỉ nơi cư trú, số chứng minh nhân dân hoặc giấy tờ hợp pháp khác của người lao động;

    - Công việc và địa điểm làm việc;

    - Thời hạn của hợp đồng lao động;

    -  Mức lương, hình thức trả lương, thời hạn trả lương, phụ cấp lương và các khoản bổ sung khác;

    - Thời giờ làm việc, thời giờ nghỉ ngơi;

    - Trang bị bảo hộ lao động cho người lao động;

    (Theo điểm a, b, c, d, đ, g và h khoản 1 Điều 23 BLLĐ 2012)

    - Tên và địa chỉ người sử dụng lao động hoặc của người đại diện hợp pháp;

    -  Họ tên, ngày tháng năm sinh, giới tính, địa chỉ nơi cư trú, số chứng minh nhân dân hoặc giấy tờ hợp pháp khác của người lao động;-

    -  Công việc và địa điểm làm việc;

    - Thời hạn của hợp đồng lao động;

    - Mức lương, hình thức trả lương, thời hạn trả lương, phụ cấp lương và các khoản bổ sung khác;

    - Chế độ nâng bậc, nâng lương;

    - Thời giờ làm việc, thời giờ nghỉ ngơi;

    - Trang bị bảo hộ lao động cho người lao động;

    -  Bảo hiểm xã hội và bảo hiểm y tế;

    - Đào tạo, bồi dưỡng, nâng cao trình độ kỹ năng nghề.

    (Điều 23 BLLĐ 2012)

    Hình thức

    Không bắt buộc lập thành văn bản

    Văn bản

    Lương

    Không thấp hơn 85% mức lương của công việc (Điều 28 BLLĐ 2012)

    Tiền lương bao gồm mức lương theo công việc hoặc chức danh, phụ cấp lương và các khoản bổ sung khác.

    Mức lương của người lao động không được thấp hơn mức lương tối thiểu

    >> Tiền lương không được thấp hơn mức tối thiểu vùng

    Số lần giao kết hợp đồng

    01 lần

    Khi HĐLĐ xác định thời hạn, Hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng  hai bên phải ký kết hợp đồng lao động mới; nếu không ký kết hợp đồng lao động mới thì:

    - HĐLĐ xác định thời hạn ban đầu trở thành HĐ không xác định thời hạn

    - Loại HĐ còn lại nêu trên trở thanh HĐ XĐTH với thời hạn 24 tháng

    CHÚ Ý: Chỉ được giao kết tối đa 2 lần đối với HĐXĐ thời hạn sau đó nếu người lao động vẫn tiếp tục làm việc thì phải ký kết hợp đồng lao động không xác định thời hạn.

    Chấm dứt hợp đồng

    Hết thời gian thử việc hoặc trong thời gian thử việc, mỗi bên có quyền huỷ bỏ thoả thuận thử việc mà không cần báo trước

    Hết thời hạn trong hợp đồng, các trường hợp đơn phương chấm dứt hợp đồng theo Điều 37, Điều 38 BLLĐ 2012

     
    Mặt khác, tại điều 29 luật lao động quy định: 
     
    Điều 29. Kết thúc thời gian thử việc
     
    1. Khi việc làm thử đạt yêu cầu thì người sử dụng lao động phải giao kết hợp đồng lao động với người lao động.
     
    Sau khi thử việc đạt yêu cầu thì luật buộc người sử dụng lao động phải giao kết HĐLĐ chứng tỏ : HĐ thử việc và HĐLĐ là khác nhau. Nếu 2 loại HĐ đó giống nhau thì quy định điều 29 là thừa.
    >>> HĐ thử việc không phải là hợp đồng lao động
    Mấy mem có ý kiến khác không?

     

     

     
    46170 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

3 Trang <123
Thảo luận
  • #538737   12/02/2020

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14240)
    Số điểm: 98595
    Cảm ơn: 3255
    Được cảm ơn 5008 lần
    SMod

    doanthuylinhphong viết:

    Công ty tôi có thể dùng offer letter thay cho hợp đồng thử việc được không

    Được, chỉ cần cả hai bên cùng ký lên offer letter và mỗi bên giữ 1 bản

     
    Báo quản trị |  
  • #539837   29/02/2020

    Theo quan điểm của mình là đồng ý với chủ bài viết, hợp đồng thử việc không được xem là hợp đồng lao động. Có thể HĐ thử việc cũng được sự điều chỉnh của Bộ Luật lao động nhưng điểm khác nhau để phân biệt là chế độ đóng BHXH. Đối với HĐLĐ là người lao động bắt buộc phải đóng BHXH thì người ký hợp đồng thử việc không phải đóng BHXH. Và chỉ khi ký HĐLĐ thì mới được xem là thời gian làm việc thực tế cho người sử dụng lao động Và tại Bộ luật lao động cũng đã quy định hợp đồng lao động chỉ bao gồm: hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động xác định thời hạn, hợp đồng lao động mùa vụ.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #540504   04/03/2020

    Hợp đồng thử việc không là hợp đồng lao động. Dựa và quan hệ lao động phát sinh giữa 2 bên sau khi kí hợp đồng để phân biệt. Điểm nổi bật mình thấy ở hợp đồng thử việc là người lao động sẽ không được tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc. Đối với những cá nhân sau khi kí hợp đồng có thời hạn trên 3 tháng sẽ phải tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc

     
     
    Báo quản trị |  
  • #541876   25/03/2020

    thanghi.info
    thanghi.info
    Top 500
    Male
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/02/2020
    Tổng số bài viết (216)
    Số điểm: 1383
    Cảm ơn: 37
    Được cảm ơn 80 lần


    Hợp đồng lao động là sự thoả thuận giữa người lao động và người sử dụng lao động về việc làm có trả lương, điều kiện làm việc, quyền và nghĩa vụ của mỗi bên trong quan hệ lao động. Trong khi đó hợp đồng thử việc không có ràng buộc nghĩa vụ của các bên, cụ thể "trong thời gian thử việc, mỗi bên có quyền huỷ bỏ thoả thuận thử việc mà không cần báo trước và không phải bồi thường nếu việc làm thử không đạt yêu cầu mà hai bên đã thoả thuận". Rõ ràng, về bản chất hai loại hợp đồng này là khác nhau.

     
    Báo quản trị |  
  • #541974   27/03/2020

    Liên quan đến hợp đồng thử việc thì mình có nội dung sau mong được giải đáp: Khoản 3 Điều 186 Bộ luật lao động 2012 quy định:

    "Điều 186. Tham gia bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế

    ...
     
    3. Đối với người lao động không thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm y tế bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp thì ngoài việc trả lương theo công việc, người sử dụng lao động có trách nhiệm chi trả thêm cùng lúc với kỳ trả lương của người lao động một khoản tiền cho người lao động tương đương với mức đóng bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp và tiền nghỉ phép hằng năm theo quy định."
     
    Điều 3 Bộ luật lao động 2012 quy định:
     
    "Điều 3. Giải thích từ ngữ
     
    Trong Bộ luật này, các từ ngữ dưới đây được hiểu như sau:
     
    1. Người lao động là người từ đủ 15 tuổi trở lên, có khả năng lao động, làm việc theo hợp đồng lao động, được trả lương và chịu sự quản lý, điều hành của người sử dụng lao động.
     
    ...".
     
    Theo đó quan điểm của mình là đối tượng làm việc theo hợp đồng thử việc không được xác định là người lao động. Do đó, công ty không có trách nhiệm phải chi trả theo khoản 3 Điều 186.
     
    Tuy nhiên, thực tế thì Sở LĐTBXH thành phố Hồ Chí Minh vẫn yêu cầu chi trả theo khoản 3 Điều 186 cho đối tượng làm việc theo hợp đồng thử việc. Theo mọi người việc này có hợp lý không?
     
    Báo quản trị |  
  • #542373   30/03/2020

    datthinh3110
    datthinh3110

    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:15/02/2020
    Tổng số bài viết (83)
    Số điểm: 550
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 6 lần


    Theo quan điểm của mình thì số lần giao kết hợp đông thử việc không nhất thiết là 01. Nếu như trong quá trình thử việc người lao động được luân chuyển đến vị trí khác so với nhu cầu tuyển dụng ban đầu thì cần giao kết lại hợp đồng thử việc mới và người lao động phải thử việc theo hợp đồng mới

     
    Báo quản trị |  
  • #542377   30/03/2020

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14240)
    Số điểm: 98595
    Cảm ơn: 3255
    Được cảm ơn 5008 lần
    SMod

    Nếu như trong quá trình thử việc người lao động được luân chuyển đến vị trí khác so với nhu cầu tuyển dụng ban đầu thì cần giao kết lại hợp đồng thử việc mới và người lao động phải thử việc theo hợp đồng mới

    => Cái chính là thời hạn thử việc cả cũ lẫn mới cộng lại không thể nhiều hơn thời gian cho phép của BLLĐ.

     
    Báo quản trị |  
  • #546782   23/05/2020

    Huavanbom1
    Huavanbom1

    Male
    Sơ sinh

    Hải Phòng, Việt Nam
    Tham gia:23/05/2020
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Hợp đồng thử việc

    E xin hỏi ạ. Theo khoản2 điều 29 BLLD, nếu e trong thời gian thử việc ko vi phạm điều luật của công ty mà công ty ko kí tiếp hợp đồng chính thức thì e có dc đền bù  ko ạ.e xin cảm ơn ạ.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Huavanbom1 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (23/05/2020)
  • #546788   23/05/2020

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14240)
    Số điểm: 98595
    Cảm ơn: 3255
    Được cảm ơn 5008 lần
    SMod

    Huavanbom1 viết:

    E xin hỏi ạ. Theo khoản2 điều 29 BLLD, nếu e trong thời gian thử việc ko vi phạm điều luật của công ty mà công ty ko kí tiếp hợp đồng chính thức thì e có dc đền bù  ko ạ.e xin cảm ơn ạ.

    Không được đền bù đâu bạn. 

     
    Báo quản trị |