DanLuat 2015

Hợp đồng thử việc

Chủ đề   RSS   
  • #512137 13/01/2019

    kth_kim

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:13/01/2019
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 165
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Hợp đồng thử việc

    Anh chị cho em hỏi. Chị gái em được nhận vào một công ty và đã ký một hợp đồng thử việc có thời hạn 2 tháng nhưng hết thời hạn đó công ty vẫn không chịu nhận chị em vào làm việc vì cho rằng thời hạn trên vẫn chưa đủ để đánh giá. Bởi vậy công ty yêu cầu chị em tiếp tục một hợp đồng mới với tên gọi hợp đồng thử thách với thời hạn 2 tháng. Như vậy công ty có vi phạm pháp luật hay không?

     
    359 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #512138   13/01/2019

    tientaetae
    tientaetae
    Top 200
    Female
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/10/2018
    Tổng số bài viết (310)
    Số điểm: 2708
    Cảm ơn: 22
    Được cảm ơn 37 lần


    Chào bạn, công ty chị gái bạn đang làm trái quy định của pháp luật lao động về thời hạn thử việc. Theo điều 27 Bộ luật lao động 2012

    "Thời gian thử việc căn cứ vào tính chất và mức độ phức tạp của công việc nhưng chỉ được thử việc 01 lần đối với một công việc và bảo đảm các điều kiện sau đây:

    1. Không quá 60 ngày đối với công việc có chức danh nghề cần trình độ chuyên môn, kỹ thuật từ cao đẳng trở lên;"

    Hợp đồng thử thách của chị bạn dù tên gọi khác nhưng bản chất của nó cũng là hợp đồng thử việc, sau thời hạn đó người lao động và người sử dụng lao động có thể thỏa thuận ký tiếp hợp đồng lao động chính thức hoặc không. Mục đích của loại hợp đồng này là để cả hai bên có cơ hội xem xét đánh giá trước khi ký hợp đồng chính thức. Theo quy định trên, thời hạn tối đa của một hợp đồng thử việc là 60 ngày ( đối với chức danh nghề nghiệp cần trình độ cao đẳng trở lên). Hết hợp đồng thử việc hai tháng, các bên phải ký hợp đồng lao động chính thức. Bởi vậy công ty của chị bạn đang cố ý kéo dài thời hạn thử việc trái pháp luật. Không thể viện lý do không đủ thời gian để đánh giá người lao động bởi pháp luật đã quy định một thời hạn cụ thể như vậy rồi.

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn tientaetae vì bài viết hữu ích
    kth_kim (13/01/2019)
  • #512139   13/01/2019

    kth_kim
    kth_kim

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:13/01/2019
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 165
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Mình cảm ơn bạn đã tư vấn ạ.

     
    Báo quản trị |  
  • #512207   14/01/2019

    Về nguyên tắc thì chỉ được thử việc một lần đối với một công việc. Khi hết thời gian thử việc đã thỏa thuân ban đầu thì hoặc là ký hợp đồng lao động chính thức hoặc là cho người lao động nghỉ. Hợp đồng thử thách chỉ là tên gọi khác đi của hợp đồng lao động, trường hợp này công ty đã vi phạm vì đã thử việc 2 lần, khi đó công ty có thể bị xử phạt hành chính theo quy định tại khoản 5 Điều 1 Nghị định 88/2015/NĐ-CP.

     
    Báo quản trị |  
  • #512222   14/01/2019

    TruongMinhToan
    TruongMinhToan
    Top 100
    Male
    Lớp 7

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:05/01/2016
    Tổng số bài viết (565)
    Số điểm: 9307
    Cảm ơn: 170
    Được cảm ơn 170 lần


    Theo mình thì bạn nên xem lại nội dung hợp đồng thử việc lần  này, vì nguyên tắc "thử việc 1 lần" cũng chỉ áp dụng khi bạn thực hiện 01 công việc. Ví dụ như hợp đồng lần 02 này có nội dung thử việc ở 01 vị trí công việc khác thì hoàn toàn hợp lệ.

     
    Báo quản trị |