Hợp đồng thử việc

Chủ đề   RSS   
  • #367976 17/01/2015

    socolakid271106

    Sơ sinh

    Quảng Ngãi, Việt Nam
    Tham gia:17/01/2015
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Hợp đồng thử việc

    Chào Luật sư!

    Em Là Trang, hiện tại là nhân viên tuyển dụng của Công ty có vốn đầu tư nước ngài tại Quảng Ngãi

    Công ty em có số lượng tuyển dụng lao động rất đông, và công nhân ra vào cũng không ổn định, vì vậy việc làm hđ thử việc vô cùng không thuận tiện. Em muốn hỏi liệu có thể không làm hợp đồng thử việc thì có vi phạm luật Lao động hay không?

    Liệu thử việc có thể thỏa thuận bằng miệng hay không?

    Em xin cảm ơn Luật sư!

    Thân chào.

     
    9556 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #368136   19/01/2015

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 24074
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1266 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Việc có ký kết hợp đồng thử việc hay không tùy thuộc vào thỏa thuận giữa các bên. Pháp luật không buộc các bên trong quan hệ lao động phải ký kết hợp đồng thử việc trước. 

    Pháp luật hiện hành , không quy định cụ thể hình thức của hợp đồng, song để tránh phát sinh tranh chấp sau này, hai bên nên ký kết hợp đồng thử việc với nội dung được quy định tại Điều 26, BLLĐ.

    Trân trọng!

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT TNHH VILOB NAM LONG chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    Website: www.nllaw.vn

    Địa chỉ : Tầng 11, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 02432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: namlonglaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #378228   08/04/2015

    hợp đồng thử việc

    Công ty em ký hợp đồng thử việc với A có thời hạn từ 15/2/2014 đến 15/4/2014. Ngày 28/4 2014 công ty ra thông báo không ký kết hợp đồng chính thức và thanh toán tiền lương cho A đến ngày 30/4/2014, A tiến hành bàn giao công việc. Ngày 1/4/2015, A khởi kiện công ty em ra tòa về hành vi đơn phương chấm dứt hợp đồng trái luật và đòi bồi thường lương, BHXH, BHYT 11 tháng không được đi làm và 2 tháng lương. Tổng cộng 13 tháng lương. Cho em hỏi A kiện công ty e đúng hay sai và mức bồi thường như thế là đúng hay sai?
     
    Báo quản trị |  
  • #378385   09/04/2015

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (10253)
    Số điểm: 58458
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 4194 lần
    Lawyer

    Chào em.

    Tại khoản 1 điều 29 Bộ luật lao động có quy định: Khi việc làm thử đạt yêu cầu thì người sử dụng lao động phải giao kết hợp đồng lao động với người lao động.

    Như vậy, kết thúc thử việc ngày 15/4/2014 công ty không có ý kiến gì về chấm dứt và ngớời lao động vẫn làm việc bình thường xem như thử việc đạt và công ty phải ký hợp đồng lao động với họ (thông thường là hợp đồng 1 năm) nên việc công ty thông báo không ký hợp đồng lao động chính thức và chỉ trả lương đến ngày 30/4/2014 là đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật nên người lao động khởi kiện là đúng.

    Tại điều 42 Bộ luật lao động quy định trách nhiệm của người sử dụng lao động khi đơn phương chấm dứt trái pháp luật như sau:

    1. Phải nhận người lao động trở lại làm việc theo hợp đồng lao động đã giao kết và phải trả tiền lương, bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế trong những ngày người lao động không được làm việc cộng với ít nhất 02 tháng tiền lương theo hợp đồng lao động.

    2. Trường hợp người lao động không muốn tiếp tục làm việc, thì ngoài khoản tiền bồi thường quy định tại khoản 1 Điều này người sử dụng lao động phải trả trợ cấp thôi việc theo quy định tại Điều 48 của Bộ luật này.

    3. Trường hợp người sử dụng lao động không muốn nhận lại người lao động và người lao động đồng ý, thì ngoài khoản tiền bồi thường quy định tại khoản 1 Điều này và trợ cấp thôi việc theo quy định tại Điều 48 của Bộ luật này, hai bên thỏa thuận khoản tiền bồi thường thêm nhưng ít nhất phải bằng 02 tháng tiền lương theo hợp đồng lao động để chấm dứt hợp đồng lao động.

    4. Trường hợp không còn vị trí, công việc đã giao kết trong hợp đồng lao động mà người lao động vẫn muốn làm việc thì ngoài khoản tiền bồi thường quy định tại khoản 1 Điều này, hai bên thương lượng để sửa đổi, bổ sung hợp đồng lao động.

    5. Trường hợp vi phạm quy định về thời hạn báo trước thì phải bồi thường cho người lao động một khoản tiền tương ứng với tiền lương của người lao động trong những ngày không báo trước.

    Thân ái

     

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332 Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    nguyennhattuan040671@gmail.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

CÔNG TY LUẬT MINH LONG VÀ CỘNG SỰ

Website: Luatminhlong.com

Địa chỉ : Số 115, ngõ 562, Đường Láng, Láng Hạ, Đống Đa, Hà Nội

Điện thoại: 04 62 54 56 58 - Fax: 04 62 75 54 95 Hotline: 0914 66 86 85

Email: info@luatminhlong.com hoặc luatminhlong@gmail.com