DanLuat 2015

Hợp đồng thử việc

Chủ đề   RSS   
  • #363301 17/12/2014

    Hợp đồng thử việc

    Tôi có một câu hỏi mong luật sư giải đáp giúp:

    Công ty tôi ký hợp đồng cho 1 nhân viên như sau:

    -  thử việc 2 tháng

    - sau đó ký HĐ chính thứcdưới 3 tháng

    - sau đó ký hợp đồng không xđ thời hạn:

    Trong thời gian thử viêc và thời gian Hợp đồng dưới 3 tháng Công ty không đóng BH cho nhân viên này và khi trả lương cũng không trích thuế TNCN( lương 7 triệu/tháng) mà áp dụng biểu thuế lũy tiến

    Sau khi ký Hđ không xác định thời hạn Công ty tôi tham gia BH cho nhân viên này và tiếp tục trích thuế TNCN theo biểu lũy tiến.

    Xin hỏi luật sư Công ty tôi làm vậy có phạm luật gì không ạ?

    Xin cảm ơn luật sư!

     
    2391 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #363493   18/12/2014

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4652)
    Số điểm: 30928
    Cảm ơn: 603
    Được cảm ơn 1083 lần


    Về thời gian ký hợp đồng thì không sai, nhưng về thuế thì có vấn đề.

    Bạn tham khảo quy định tại Thông tư 111/2013/TT-BTC

    Khấu trừ thuế đối với một số trường hợp khác

    Các tổ chức, cá nhân trả tiền công, tiền thù lao, tiền chi khác cho cá nhân cư trú không ký hợp đồng lao động (theo hướng dẫn tại điểm c, d, khoản 2, Điều 2 Thông tư này) hoặc ký hợp đồng lao động dưới ba (03) tháng có tổng mức trả thu nhập từ hai triệu (2.000.000) đồng/lần trở lên thì phải khấu trừ thuế theo mức 10% trên thu nhập trước khi trả cho cá nhân.

    Trường hợp cá nhân chỉ có duy nhất thu nhập thuộc đối tượng phải khấu trừ thuế theo tỷ lệ nêu trên nhưng ước tính tổng mức thu nhập chịu thuế của cá nhân sau khi trừ gia cảnh chưa đến mức phải nộp thuế thì cá nhân có thu nhập làm cam kết (theo mẫu ban hành kèm theo văn bản hướng dẫn về quản lý thuế) gửi tổ chức trả thu nhập để tổ chức trả thu nhập làm căn cứ tạm thời chưa khấu trừ thuế thu nhập cá nhân.

    Căn cứ vào cam kết của người nhận thu nhập, tổ chức trả thu nhập không khấu trừ thuế. Kết thúc năm tính thuế, tổ chức trả thu nhập vẫn phải tổng hợp danh sách và thu nhập của những cá nhân chưa đến mức khấu trừ thuế (vào mẫu ban hành kèm theo văn bản hướng dẫn về quản lý thuế) và nộp cho cơ quan thuế. Cá nhân làm cam kết phải chịu trách nhiệm về bản cam kết của mình, trường hợp phát hiện có sự gian lận sẽ bị xử lý theo quy định của Luật quản lý thuế.

    Cá nhân làm cam kết theo hướng dẫn tại điểm này phải đăng ký thuế và có mã số thuế tại thời điểm cam kết.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn TRUTH vì bài viết hữu ích
    AICVietNam (19/12/2014)
  • #363612   19/12/2014

    Cám ơn bạn, nhưng mình đọc ở đây: câu hỏi số 3

    http://www.vtca.vn/vtca.nsf/0/Hoi--Dap(Thue-TNCN_07.7.2014)-4.htm

    Cách làm của bên mình có giống trường hợp mà VTCA trả lời không bạn?

     
    Báo quản trị |  
  • #363654   19/12/2014

    nhu.tiensong
    nhu.tiensong

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:19/12/2014
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 10
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Theo công văn 9611  /CT-TTHT: http://tphcm.gdt.gov.vn/wps/wcm/connect/674ce8e1-d7fb-4abe-b86f-4f31438dd4d1/9611+CT-TTHT+chinh+sach+thue.doc?MOD=AJPERES&CACHEID=674ce8e1-d7fb-4abe-b86f-4f31438dd4d1

    Bên mình làm như sau:

    Ký hợp đồng thời vụ 2 tháng sau đó nghỉ việc 1 tháng, sau đó ký hợp đồng thời vụ 2 tháng (tổng là 2 hợp đồng thời vụ tổng thời gian 4 tháng) sau đó ký luôn hợp đồng không xác định thời hạn. Công việc trong thời gian hợp đồng thời vụ là công việc không thường xuyên( đúngtheo luật lao động) còn công việc trong hợp đồng không xác định thời hạn là công việc thường xuyên liên tục.

    Như vậy trong thời gian hợp đồng thời vụ và hợp đồng KXĐTH công ty khấu trừ PIT theo biểu lũy tiến.

    Trong thời gian hợp đồng thời vụ không tham gia BH, sau khi ký HĐKXDTH thì đóng BH cho nhân viên này.

    Xin luật sư cho ý kiến về cách làm trên ạ!

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-