DanLuat 2015

Hợp đồng thử việc !?

Chủ đề   RSS   
  • #328568 17/06/2014

    Hợp đồng thử việc !?

    Xin hỏi các Luật sư và các bạn về hợp đồng thử việc: Hợp đồng thử việc có phải là hợp đồng lao động không ? Căn cứ ?

    Kính cảm ơn !

     
    5214 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #328581   17/06/2014

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4080)
    Số điểm: 31561
    Cảm ơn: 918
    Được cảm ơn 1895 lần


    Chào bạn.

    Theo luật lao động :

    Điều 26. Thử việc

    1. Người sử dụng lao động và người lao động có thể thoả thuận về việc làm thử, quyền, nghĩa vụ của hai bên trong thời gian thử việc. Nếu có thoả thuận về việc làm thử thì các bên có thể giao kết hợp đồng thử việc.

    Nội dung của hợp đồng thử việc gồm các nội dung quy định tại các điểm a, b, c, d, đ, g và h khoản 1 Điều 23 của Bộ luật này.

    Điều 23. Nội dung hợp đồng lao động

    1. Hợp đồng lao động phải có những nội dung chủ yếu sau đây:

    a) Tên và địa chỉ người sử dụng lao động hoặc của người đại diện hợp pháp;

    b) Họ tên, ngày tháng năm sinh, giới tính, địa chỉ nơi cư trú, số chứng minh nhân dân hoặc giấy tờ hợp pháp khác của người lao động;

    c) Công việc và địa điểm làm việc;

    d) Thời hạn của hợp đồng lao động;

    đ) Mức lương, hình thức trả lương, thời hạn trả lương, phụ cấp lương và các khoản bổ sung khác;

    e) Chế độ nâng bậc, nâng lương;

    g) Thời giờ làm việc, thời giờ nghỉ ngơi;

    h) Trang bị bảo hộ lao động cho người lao động;

    i) Bảo hiểm xã hội và bảo hiểm y tế;

    k) Đào tạo, bồi dưỡng, nâng cao trình độ kỹ năng nghề.

    So sánh 2 loại hợp đồng thì hợp đồng thử việc có nhiều điều khoản không buộc phải có trong khi HĐLĐ thì bắt buộc phải có.Ví dụ :Bảo hiểm xã hội và bảo hiểm y tế.

    Mặt khác, tại điều 29 luật lao động :

    Điều 29. Kết thúc thời gian thử việc

    1. Khi việc làm thử đạt yêu cầu thì người sử dụng lao động phải giao kết hợp đồng lao động với người lao động.

    Sau khi thử việc đạt yêu cầu thì luật buộc người sử dụng lao động phải giao kết HĐLĐ chứng tỏ : HĐ thử việc và HĐLĐ là khác nhau. Nếu 2 loại HĐ đó giống nhau thì quy định điều 29 là thừa.

    Cập nhật bởi hungmaiusa ngày 17/06/2014 09:57:25 SA
     
    Báo quản trị |  
  • #328591   17/06/2014

    Vậy mình xin hỏi rộng ra 1 chút:

    Nếu như sau khi hết thời gian thử việc mà:

    - 2 bên không ký hợp đồng lao động

    - Vẫn làm việc bình thường trong nhiều năm (02 năm chẳng hạn)

    - Trong hợp đồng thử việc không thỏa thuận về các quyền lợi và nghĩa vụ  của 02 bên sau khi hết thời gian thử việc

     => Thì mối quan hệ giữa 02 bên sau khi kết thúc thời gian thử việc căn cứ vào đâu ?

    Theo mình được biết tại Khoản 2 Điều 22 BLLĐ2012 quy định:

    "2. Khi hợp đồng lao động quy định tại điểm b và điểm c khoản 1 Điều này hết hạn mà người lao động vẫn tiếp tục làm việc thì trong thời hạn 30 ngày, kể từ ngày hợp đồng lao động hết hạn, hai bên phải ký kết hợp đồng lao động mới; nếu không ký kết hợp đồng lao động mới thì hợp đồng đã giao kết theo quy định tại điểm b khoản 1 Điều này trở thành hợp đồng lao động không xác định thời hạn và hợp đồng đã giao kết theo quy định tại điểm c khoản 1 Điều này trở thành hợp đồng lao động xác định thời hạn với thời hạn là 24 tháng."

    Vậy nếu hợp đồng thử việc không phải là hợp đồng lao động thì việc tiếp tục làm việc bình thường trên thuộc loại hợp đồng gì ? hay là không có hợp đồng lao động ?

    (Mình đang vướng chỗ này :v)

     

    Cập nhật bởi nguyenvancuongdc ngày 17/06/2014 10:25:50 SA
     
    Báo quản trị |  
  • #328614   17/06/2014

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4080)
    Số điểm: 31561
    Cảm ơn: 918
    Được cảm ơn 1895 lần


    nguyenvancuongdc viết:

    (Mình đang vướng chỗ này :v)

    Chào bạn. 

    Bạn "đang vướng chỗ này " là vướng với ai? mục đích "gở" vướng là thực hiện yêu cầu gì?

    Bạn nên nêu thêm thông tin nếu tiện để thuận tiện trao đổi. Không thể có hướng giải quyết phù hợp cho các bên có quyền và nghĩa vụ đối lập nhau.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-