Hợp đồng thời vụ có được hưởng chế độ lễ tết không?

Chủ đề   RSS   
  • #45088 27/02/2010

    PINKKU

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:06/06/2009
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Hợp đồng thời vụ có được hưởng chế độ lễ tết không?

    Xin cho em hỏi Hợp đồng lao động thời vụ có được tính nghỉ lễ, tết không?
     
    19846 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #159274   05/01/2012

    paulzheng
    paulzheng

    Sơ sinh

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:05/01/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 0
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Theo Điều 73 Bộ luật Lao động quy định: Người lao động được nghỉ làm việc, hưởng nguyên lương những ngày lễ sau đây:
    - Tết dương lịch: một ngày (ngày 1 tháng 1 dương lịch).
    - Tết âm lịch: bốn ngày (một ngày cuối năm và ba ngày đầu năm âm lịch).
    - Ngày Giỗ Tổ Hùng Vương (10 tháng 3 âm lịch)
    - Ngày Chiến thắng: một ngày (ngày 30 tháng 4 dương lịch).
    - Ngày Quốc tế lao động: một ngày (ngày 1 tháng 5 dương lịch).
    - Ngày Quốc khánh: một ngày (ngày 2 tháng 9 dương lịch).
    Nếu những ngày nghỉ nói trên trùng vào ngày nghỉ hàng tuần thì người lao động được nghỉ bù vào ngày tiếp theo.

    Người lao động đề cập ở trên theo tôi nghĩ gồm: lao động theo hợp đồng thử việc ,hợp đồng thời vụ , hợp đồng có thời hạn hoặc hợp đồng không xác định thời hạn ,trừ trường hợp lao động công nhật ,làm ngày nào thanh toán tiền ngay trong ngày đó.
    Vậy hợp đồng lao động thời vụ vẫn được hưởng chế độ lễ tết.
     
    Báo quản trị |