Hợp đồng thời vụ

Chủ đề   RSS   
  • #454819 28/05/2017

    Hợp đồng thời vụ

    Tôi muốn hỏi luật sư. Tôi có kí kết với 10 công nhân lao động phổ thông, với hình thức thời vụ và thỏa thuận với nhau không qua giấy tờ. Trong quá trình làm việc, giữa tôi và một số công nhân có mâu thuẫn về việc lương và anh em đã tự ý nghỉ việc. Nên bến phía tổng công tư có phạt với hình thức không trả lương, theo luật sư vậy đúng hay sai. Và nếu đưa đơn kiện thì có đủ điều kiện đưa ra tòa hay không ?
     
    2513 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #455026   29/05/2017

    LS_NguyenAnBinh
    LS_NguyenAnBinh
    Top 50
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/04/2008
    Tổng số bài viết (1337)
    Số điểm: 9511
    Cảm ơn: 49
    Được cảm ơn 429 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Có nhiều sai phạm có thể kể ra, như là không ký hợp đồng lao động, không thanh toán lương đúng hạn... Trong trường hợp này, pháp luật hiện hành yêu cầu phải tiến hành hòa giải trước khi người lao động nộp đơn khởi kiện ra tòa.

    Và về nguyên tắc, sau khi hòa giải và nộp đơn khởi kiện, tòa án có thẩm quyền sẽ phải thụ lý. Còn câu chuyện thắng thua phụ thuộc vào yêu cầu khởi kiện và chứng cứ do hai bên đưa ra chứng minh cho yêu cầu của mình trong quá trình tố tụng.

    Trân trọng,

    Tiến sĩ, Luật sư Nguyễn Bình An - Công ty luật VCA & Cộng sự

    | Website: http://www.vcalaw.com

    | Email: an@vcalaw.com

    | Tư vấn hợp đồng, đầu tư, lao động (tiếng Anh - Việt)

    | Đăng ký quyền sở hữu trí tuệ

    | Tranh tụng tại tòa các vụ án kinh tế, lao động, hành chính, dâu sự

    | Dịch vụ kế toán

    | Dịch vụ đăng ký thành lập doanh nghiệp miễn phí

    E1/4, khu phố 1, phường Thống Nhất, Biên Hòa, Đồng Nai

     
    Báo quản trị |  
  • #455100   30/05/2017

    hvquyen1
    hvquyen1
    Top 50
    Lớp 9

    Bắc Ninh, Việt Nam
    Tham gia:20/09/2012
    Tổng số bài viết (1606)
    Số điểm: 11550
    Cảm ơn: 167
    Được cảm ơn 809 lần


    @ Baochung95.

    Nếu hợp đồng miệng đó có thời hạn dưới 3 tháng (để làm công việc có tính chất tạm thời dưới 3 tháng) thì là hợp lệ; Nếu không phải vậy là sai luật. (Khoản 2 Điều 16 Bộ luật lao động 2012).

    Trường hợp này nếu người lao động nghỉ vì lý do không được trả lương đầy đủ thì thời hạn báo trước chỉ 3 ngày (Điều 37). Nếu người lao động vi phạm không báo trước thì chỉ được phạt lương của 3 ngày đó + 1/2 tháng lương (Điều 43)

    Bạn xem lại cty bạn đã không trả lương bao nhiêu ngày để biết là như vậy đúng hay sai.

    Đề nghị mọi người thảo luận thêm:

    Hôm nay đọc kỹ lại nội dung liên quan đến chủ đề này, tôi mới thấy rằng trường hợp HĐLĐ mùa vụ, người lao động muốn đơn phương chấm dứt HĐLĐ (không có lý do gì cả) thì thời hạn báo trước là bao nhiêu ngày? trong luật chưa quy định rõ.

    Thực tình trước nay đọc thoáng qua, tôi cứ nghĩ rằng tại điểm b khoản 2 điều 37 có quy định này. Nhưng nay đọc kỹ lại thì không phải:

    " b) ...; ít nhất 03 ngày làm việc nếu là hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng đối với các trường hợp quy định tại điểm d và điểm đ khoản 1 Điều này;"

    Như vậy thì ý này chỉ quy định đối với đối tượng ký HĐLĐ mùa vụ nhưng khi thuộc trường hợp được quy định tại điểm d và điểm đ:

    " d) Bản thân hoặc gia đình có hoàn cảnh khó khăn không thể tiếp tục thực hiện hợp đồng lao động;

    đ) Được bầu làm nhiệm vụ chuyên trách ở cơ quan dân cử hoặc được bổ nhiệm giữ chức vụ trong bộ máy nhà nước;"

    Vậy thì loại HĐLĐ này khi đơn phương chấm dứt không lý do thì phải báo trước bao lâu?

    Bằng không thì tại điểm b nói trên thiếu chữ "" đứng trước chữ "đối với"

    Xin mọi người cho ý kiến.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Tiến sĩ, Luật sư Nguyễn Bình An - Công ty luật VCA & Cộng sự

Email: an@vcalaw.com | Website: www.vcalaw.com

Điện thoại: 0902 255 896