DanLuat 2015

Hợp đồng thời hạn 3 tháng tới 4 năm

Chủ đề   RSS   
  • #222110 25/10/2012

    nhuan_k2b

    Mầm

    Hưng Yên, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (14)
    Số điểm: 691
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 4 lần


    Hợp đồng thời hạn 3 tháng tới 4 năm

     

    Xin chào Luật Sư!

    Xin luật sư tư vấn giúp tôi một việc như sau:

    Tôi làm hợp đồng tại Phòng Y tế thuộc UBND huyện từ tháng 8 năm 2008 đến nay. Hợp đồng làm việc của tôi là hợp đồng có thời hạn dưới 3 tháng, không đóng bảo hiểm xã hội. Cứ hết hợp đồng tôi lại phải ký một hợp đồng như vậy. Tôi đã làm việc ở đây được hơn 4 năm rồi. Nay tôi đã thi tuyển công chức xong, đang đợi quyết định vào làm việc. Vậy tôi xin hỏi:

    -         Trường hợp của tôi có được miễn chế độ tập sự không? Tôi làm việc hợp đồng đúng với vị trí, nhiệm vụ so với yêu cầu tuyển dụng của cơ quan.

    -         Cơ quan tôi ký hợp đồng lao động thời vụ với tôi như vậy có đúng không?

    Mong Luật sư tư vân sớm giúp tôi. Tôi xin chân thành cảm ơn!

     
    4391 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #223052   30/10/2012

    nguyenkhanhchinh
    nguyenkhanhchinh
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2011
    Tổng số bài viết (6831)
    Số điểm: 76481
    Cảm ơn: 1955
    Được cảm ơn 3724 lần


    Chào bạn!

    Bạn cần phân biệt và nêu chính xác là ký #ff0000">hợp đồng lao động thời vụ hay ký #ff0000">hợp đồng làm việc dưới 3 tháng. Điều này sẽ giúp các thành viên dễ dàng tìm nguồn luật điều chỉnh.

    Bô lô ba la

     
    Báo quản trị |  
  • #223445   01/11/2012

    nhuan_k2b
    nhuan_k2b

    Mầm

    Hưng Yên, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (14)
    Số điểm: 691
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 4 lần


     

    Hợp đồng của tôi là hợp đồng làm việc “ thoả thuận không đóng BHXH”

     
    Báo quản trị |  
  • #223527   01/11/2012

    hvquyen1
    hvquyen1
    Top 50
    Lớp 8

    Bắc Ninh, Việt Nam
    Tham gia:20/09/2012
    Tổng số bài viết (1599)
    Số điểm: 11483
    Cảm ơn: 163
    Được cảm ơn 794 lần


    Chào bạn.

    Tôi thấy bạn nói hợp đồng của bạn là "hợp đồng làm việc" có lẽ chưa đúng. Vì "Hợp đồng làm việc" chỉ được tiến hành sau khi có quyết định tuyển dụng vào biên chế (viên chức) ở các đơn vị sự nghiệp của Nhà nước. (Tôi cũng không rõ lắm đối với phòng Y tế huyện thì là công chức hay viên chức)

    Theo tôi nghĩ thì bạn vẫn đang thực hiện theo Hợp đồng lao động. Nhưng dù là Hợp đồng lao động đi nữa thì việc cơ quan ký HĐLĐ với bạn liên tục nhiều hợp đồng 3 tháng như thế và không đóng BHXH cũng là trái luật (Điều 4 chương II Nghị định số 44/2003/ NĐ-CP).

     Về công chức thì tôi không rành lắm. Nhưng nếu bạn là Viên chức thì bây giờ bạn được tuyển dụng sẽ không phải tập sự nữa, và giá như cơ quan bạn thực hiện đúng luật thì 4 năm làm việc vừa rồi bạn sẽ được tính để xếp lương vào bậc nào tương đương với số năm đóng BHXH cơ đấy (nhưng ở đây bạn không được đóng BHXH).

    Chúc may mắn.

    Cập nhật bởi quyen1960 ngày 01/11/2012 04:47:57 CH Cập nhật bởi quyen1960 ngày 01/11/2012 04:29:51 CH Cập nhật bởi quyen1960 ngày 01/11/2012 04:22:32 CH
     
    Báo quản trị |  
  • #224344   06/11/2012

    nhuan_k2b
    nhuan_k2b

    Mầm

    Hưng Yên, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (14)
    Số điểm: 691
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 4 lần


     

    Cơ quan tôi làm là Phòng Y tế thuộc UBND huyện. Nên vị trí tôi làm là Công chức. Trong các hợp đồng mà tôi ký thi trên tựa đề đều ghi là Hợp đồng làm việc “ thoả thuận không đóng BHXH”.

    Xin tư vấn bay giờ tôi phải làm gì?

     
    Báo quản trị |  
  • #224353   06/11/2012

    nguyenkhanhchinh
    nguyenkhanhchinh
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2011
    Tổng số bài viết (6831)
    Số điểm: 76481
    Cảm ơn: 1955
    Được cảm ơn 3724 lần


    Ừm, khó thật đấy! Không biết dạng hợp đồng bạn ký.

    Xin hỏi thêm nhé: Trình tự thủ tục để ký hợp đồng với bạn là như thế nào? Có qua thi tuyển, phỏng vấn gì không hay nộp hồ sơ rồi vào làm trên cơ sở quen biết?

    Bô lô ba la

     
    Báo quản trị |  
  • #225111   09/11/2012

    hvquyen1
    hvquyen1
    Top 50
    Lớp 8

    Bắc Ninh, Việt Nam
    Tham gia:20/09/2012
    Tổng số bài viết (1599)
    Số điểm: 11483
    Cảm ơn: 163
    Được cảm ơn 794 lần


    Phải làm gì? cũng khó để có lời tham gia với bạn đây.

    "Hợp đồng làm việc" làm tôi khó hiểu. Mặt khácLuật cũng quy định không được ký nhiều HĐLĐ 3 tháng như vậy.

    Nhưng còn câu "Thỏa thuận không đóng BHXH" thì không còn gì để bàn cãi nữa. Luật đã quy định chỉ có HĐLĐ có thời hạn dưới 3 tháng mới không đóng BHXH bắt buộc, Nếu sau khi hết hạn HĐLĐ dưới 3 tháng mà ký tiếp HĐLĐ mới thì phải truy đóng BHXH cho cả thời gian làm việc theo HĐLĐ trước đó.

    Có điều bây giờ bạn có dám làm gì không? Theo tôi tốt nhất bạn nhẹ nhàng trình bày và đề nghị cơ quan xem xét giải quyết cho bạn đúng theo quy định của Nhà nước khi bạn được tuyển dụng chính thức (có thể là tính đến thời gian làm việc của bạn 4 năm trước để xếp vào bậc lương nào tương ứng), để bạn đỡ thiệt thòi quyền lợi chí ít là từ khi tuyển dụng.

    Còn việc để đòi lại quyền lợi BHXH của 4 năm trước, tôi e khó đấy (có nhiều cái khó, nhưng tôi nghĩ cái khó nhất là bạn không dám làm căng)

    Chúc bạn may mắn.

     
    Báo quản trị |  
  • #225348   09/11/2012

    legalconsult
    legalconsult
    Top 150
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/11/2012
    Tổng số bài viết (421)
    Số điểm: 3183
    Cảm ơn: 57
    Được cảm ơn 254 lần


     

    theo mình thấy, là do bạn ký hợp đồng làm việc với phòng y tế này, lúc đó bạn chưa thi tuyển viên chức nên luật áp dụng trong các hợp đồng này là Luật lao động. 

    vì vậy cho nên: việc bạn làm các công việc thường xuyên thì phòng y tế này ký với bạn các hợp đồng lao động có thời hạn 3 tháng như vậy là trái luật. Còn cam kết "'thỏa thuận không đóng BHXH" cũng sai luôn. việc thỏa thuận là tự nguyện nhưng không được trái các quy định của pháp luật. Đóng BHXH là nghĩa vụ của ng sử dụng lao động. Và việc bạn ký nhiều hợp đồng lao động xác định thời hạn như vậy thì đương nhiên hợp đồng của bạn hiện tại là HĐLĐ ko xác định thời hạn rồi.

    Hiện tại bạn đã trúng tuyển viên chức, thì hợp đồng của bạn sẽ xác định theo Luật viên chức. điều 27 về chế độ tập sự quy định:

     

    Điều 27. Chế độ tập sự

    1. Người trúng tuyển viên chức phải thực hiện chế độ tập sự, trừ trường hợp đã có thời gian từ đủ 12 tháng trở lên thực hiện chuyên môn, nghiệp vụ phù hợp với yêu cầu của vị trí việc làm được tuyển dụng.

    2. Thời gian tập sự từ 03 tháng đến 12 tháng và phải được quy định trong hợp đồng làm việc.

    3. Chính phủ quy định chi tiết chế độ tập sự.

    do đó, theo mình nghĩ thì bạn ko cần trải qua chế độ tập sự. còn việc quyết định phải do người đứng đầu phòng y tế quyết định. bạn có thể mang văn bản này cho xếp bạn coi.

    quyền lợi của bạn trong 4 năm qua ko được đóng bhxh, nói chung là cung khá lớn. Nhưng bạn nên nhìn tương lai trước mắt, sắp làm viên chức trong cơ quan đó rồi thì cũng nên bỏ qua quyền lợi này đi, như vậy dễ làm việc hơn. đây là vài điều chia sẻ cùng bạn

    TRA CỨU BẢN ÁN TRỰC TUYẾN tại http://www.caselaw.vn

    Triệu Văn Hiếu- Luật sư tập sự

    TT liên hệ: 0902617357

    Vanhieulkd@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn legalconsult vì bài viết hữu ích
    dfc_law (07/08/2013)

0 Thành viên đang online
-