Hợp đồng thỉnh giảng có phải là hợp đồng thời vụ hay không

Chủ đề   RSS   
  • #119266 22/07/2011

    hepc_tphcm

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:19/02/2009
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 205
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 3 lần


    Hợp đồng thỉnh giảng có phải là hợp đồng thời vụ hay không

    Chào các luật sư

    Hiên nay Trường tôi có ký hợp đồng với giảng viên theo thời gian của từng môn học (từ 3 ngày đến 4 tháng)vậy có được coi là ký hợp đồng thời vụ hay không ? và thời gian làm việc trên 3 tháng có phải đóng BHXH không ?
     
    9844 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #119613   24/07/2011

    namlawyer
    namlawyer
    Top 500
    Male
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/01/2010
    Tổng số bài viết (164)
    Số điểm: 1167
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 26 lần


    Chào bạn!
    Theo điều 2 luật bảo hiểm xã hội thì hợp đồng theo thời vụ  và hợp đồng dưới 3 tháng sẽ không phải đóng bảo hiểm xã hội.
    Việc lựa chọn loại hợp đồng nào là do 2 bên thỏa thuận và quyết định.
    Chúc bạn may mắn!

    Văn Phòng Luật Sư Nam Kinh - Nam Kinh Law Office

    248 Tân Thới Hiệp 22, Phường Tân Thới Hiệp, Q12, HCM

    Trưởng VP: LS Đinh Ích Nam (0979 888 286)

     
    Báo quản trị |  
  • #558309   21/09/2020

     

    hepc_tphcm viết:

    Chào các luật sư

    Hiên nay Trường tôi có ký hợp đồng với giảng viên theo thời gian của từng môn học (từ 3 ngày đến 4 tháng)vậy có được coi là ký hợp đồng thời vụ hay không ? và thời gian làm việc trên 3 tháng có phải đóng BHXH không ?

    Xin hỏi Luật sư, cũng trong trường hợp như trên, nếu áp theo khoản 2 điều 7 thông tư 02/VBHN-BGDĐT ban hành quy định về chế độ thỉnh giảng

    "2. Đối với nhà giáo thỉnh giảng không phải là cán bộ, công chức, viên chức

    a) Đối với các hoạt động nêu tại các điểm a, b, c, d khoản 1 Điều 2 Quy định này, hợp đồng thỉnh giảng là hợp đồng lao động đã được quy định tại Bộ luật Lao động. Việc giao kết, thực hiện, chấm dứt hợp đồng thỉnh giảng, việc khiếu nại, tố cáo, giải quyết khiếu nại, tố cáo thực hiện theo các quy định của pháp luật về lao động.

    b) Đối với hoạt động thỉnh giảng nêu tại điểm đ khoản 1 Điều 2 Quy định này, hợp đồng thỉnh giảng là hợp đồng vụ, việc. Việc giao kết, thực hiện, sửa đổi, chấm dứt hợp đồng thỉnh giảng thực hiện theo các quy định tại Mục 7 Chương XVII Bộ luật Dân sự."

    thì các trường hợp không phải cán bộ, công chức, viên chức nếu theo mục a khoản 2 điều 7 thông tư 02/VBHN-BGDĐT phải giao kết HĐLĐ. Vậy nếu vẫn kỹ HĐ thỉnh giảng là HĐ vụ việc cho các đối tượng không phải cán bộ, công chức viên chức thì có vi phạm pháp luật lao động không?

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn ndt.1409.nguyentu@gmail.com vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (22/09/2020) infohanh (17/12/2020)