Hợp đồng thi công

Chủ đề   RSS   
  • #421454 13/04/2016

    hoangho24

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:13/04/2016
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Hợp đồng thi công

    Kính chào luật sư,

    Tôi xin nhờ luật sư tư vấn một số điều về hợp đồng thi công công trình nhà ở. Hiện tôi có một miếng đất ở Q.3  Tp. HCM diện tích  15m2. Nay tôi có ý định xây nhà ở bao gồm: 1 trệt, 1 lững, 1 lầu, 1 sân thượng, 1 chuồng cu đã xin giấy phép xây dựng đầy đủ. Xin hỏi tôi có cần phải làm hợp đồng thi công để hoàn công hay không?

    Chân thành cảm ơn luật sư.

     
    2327 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #424164   10/05/2016

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4668)
    Số điểm: 32718
    Cảm ơn: 667
    Được cảm ơn 1140 lần


    Điều 107. Điều kiện khởi công xây dựng công trình

    1. Việc khởi công xây dựng công trình phải bảo đảm các điều kiện sau:

    a) Có mặt bằng xây dựng để bàn giao toàn bộ hoặc từng phần theo tiến độ xây dựng;

    b) Có giấy phép xây dựng đối với công trình theo quy định phải có giấy phép xây dựng theo quy định tại Điều 89 của Luật này;

    c) Có thiết kế bản vẽ thi công của hạng mục công trình, công trình khởi công đã được phê duyệt và được chủ đầu tư kiểm tra, xác nhận trên bản vẽ;

    d) Có hợp đồng thi công xây dựng được ký giữa chủ đầu tư và nhà thầu được lựa chọn;

    đ) Được bố trí đủ vốn theo tiến độ xây dựng công trình;

    e) Có biện pháp bảo đảm an toàn, bảo vệ môi trường trong quá trình thi công xây dựng.

    2. Việc khởi công xây dựng nhà ở riêng lẻ chỉ cần đáp ứng điều kiện quy định tại điểm b khoản 1 Điều này.

    Luật Xây dựng 2014

    Trường hợp bạn xây nhà riêng thì không cần phải lập Hợp đồng xây dựng nhé!

     
    Báo quản trị |