Hợp đồng thế chấp vô hiệu

Chủ đề   RSS   
  • #528510 18/09/2019

    Vangrau91

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:03/04/2016
    Tổng số bài viết (16)
    Số điểm: 305
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 14 lần


    Hợp đồng thế chấp vô hiệu

    Kính gửi Luật sư!

    Em có tình huống như sau, ông A giả mạo chữ ký của vợ, ký hợp đồng chuyển nhượng QSDĐ với ông C. Ông C sau đó được cấp Giấy chứng nhận QSDĐ mới và đã ký hợp đồng thế chấp nhà với một bên ngân hàng. Vậy em xin hỏi, trong trường hợp phát hiện hợp đồng chuyển nhượng vô hiệu thì hợp đồng thế chấp có bị vô hiệu không?

    Trân trọng

     
    1318 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Vangrau91 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (18/09/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #528519   18/09/2019

    lawyerinthefuture
    lawyerinthefuture
    Top 150
    Male
    Lớp 3

    An Giang, Việt Nam
    Tham gia:29/10/2016
    Tổng số bài viết (531)
    Số điểm: 4396
    Cảm ơn: 13
    Được cảm ơn 201 lần
    Moderator

    Nhưng quan trọng là quá trình đi chứng minh giả chữ ký và được tuyên bố hợp đồng vô hiệu có được hay không? 

    Trang facebook: " Hỗ Trợ Pháp Lý Miễn Phí " sẽ giúp các bạn giải đáp những vướng mắc pháp lý xoay quanh cuộc sống.

    Hãy ghé thăm trang khi bạn gặp phải một vấn đề vướng mặc nào đó .Đừng tiếc gì 1 like và 1 share trang facebook:

    " Hỗ Trợ Pháp Lý Miễn Phí ".

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn lawyerinthefuture vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (18/09/2019)
  • #528567   19/09/2019

    Vangrau91
    Vangrau91

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:03/04/2016
    Tổng số bài viết (16)
    Số điểm: 305
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 14 lần


    Cái quá trình đấy được hay không không phải là trọng tâm câu hỏi ạ! Cái em đang quan tâm là nếu một hợp đồng thế chấp phát sinh từ một hợp đồng chuyển nhượng vô hiệu như vậy thì Hợp đồng thế chấp có hiệu lực không ạ?

     
    Báo quản trị |  
  • #528571   19/09/2019

    Bạn xem văn  bản này sẽ có kết quả

    https://thuvienphapluat.vn/cong-van/thu-tuc-to-tung/Cong-van-64-TANDTC-PC-2019-ket-qua-giai-dap-truc-tuyen-mot-so-vuong-mac-ve-hinh-su-410624.aspx

    Hỗ trợ các bạn những vấn đề pháp lý qua email.

    Email: luatsutrantrongqui@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn LSTranTrongQui vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (19/09/2019) Vangrau91 (19/09/2019)
  • #528737   22/09/2019

    thongtho
    thongtho
    Top 500
    Female
    Mầm

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:08/06/2016
    Tổng số bài viết (118)
    Số điểm: 775
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 38 lần


    Theo Điều 127 Bộ luật dân sự 2015 thì giao dịch dân sự được xác lập giữa ông A và ông C vô hiệu do lừa dối.

    Như bên cạnh đó tại Khoản 2 Điều 133 Bộ luật dân sự 2015 quy định “Trường hợp giao dịch dân sự vô hiệu nhưng tài sản đã được đăng ký tại cơ quan nhà nước có thẩm quyền, sau đó được chuyển giao bằng một giao dịch dân sự khác cho người thứ ba ngay tình và người này căn cứ vào việc đăng ký đó mà xác lập, thực hiện giao dịch thì giao dịch đó không bị vô hiệu.

    Trường hợp tài sản phải đăng ký mà chưa được đăng ký tại cơ quan nhà nước có thẩm quyền thì giao dịch dân sự với người thứ ba bị vô hiệu, trừ trường hợp người thứ ba ngay tình nhận được tài sản này thông qua bán đấu giá tại tổ chức có thẩm quyền hoặc giao dịch với người mà theo bản án, quyết định của cơ quan nhà nước có thẩm quyền là chủ sở hữu tài sản nhưng sau đó chủ thể này không phải là chủ sở hữu tài sản do bản án, quyết định bị hủy, sửa.”

    Theo như thông tin bạn cung cấp thì ông C đã đăng ký quyền sử dụng đất tại cơ quan nhà nước, nên cho dù giao dịch dân sự giữa ông A và ông C bị vô hiệu, thì việc xác lập hợp đồng thế chấp giữa ông C và ngân hàng dựa trên giấy chứng nhận quyền sử dụng đất đã cấp cho ông C không bị vô hiêu.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thongtho vì bài viết hữu ích
    Vangrau91 (24/09/2019)