Hợp đồng thế chấp có cần công chứng không?

Chủ đề   RSS   
  • #459440 30/06/2017

    tahvba

    Male
    Sơ sinh

    Bắc Giang, Việt Nam
    Tham gia:30/06/2017
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Hợp đồng thế chấp có cần công chứng không?

    Công ty A mang tài sản của mình là lô hàng ô tô để thế chấp cho bên thứ 3 vay vốn thì Hợp đồng thế chấp đó có cần công chứng không? Theo quy định nào? Xin trân thành cảm ơn luật sư.

     
    1461 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #459487   30/06/2017

    nguyenloi310
    nguyenloi310
    Top 500


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/06/2016
    Tổng số bài viết (150)
    Số điểm: 1686
    Cảm ơn: 14
    Được cảm ơn 57 lần


    Theo Điểm g Khoản 1 Điều 10 Thông tư 15/2014/TT-BCA thì Giấy bán, cho, tặng xe của cá nhân phải có công chứng; pháp luật không bắt buộc hợp đồng thế chấp xe phải có công chứng.
     
    "Điều 10. Giấy tờ của xe
     
    1. Chứng từ chuyển quyền sở hữu xe, gồm một trong các giấy tờ sau đây:
     
    g) Giấy bán, cho, tặng xe của cá nhân phải có công chứng theo quy định của pháp luật về công chứng hoặc chứng thực của Ủy ban nhân dân xã, phường, thị trấn đối với chữ ký của người bán, cho, tặng xe theo quy định của pháp luật về chứng thực."
     
    Hợp đồng thế chấp xe không bắt buộc phải công chứng mà vẫn có hiệu lực, tuy nhiên nếu các bên muốn bảo đảm tính an toàn tuyệt đối nhất trong các giao dịch thế chấp ( nếu tài sản có giá trị lớn) thì thường đi công chứng. 
     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn nguyenloi310 vì bài viết hữu ích
    phuonguyen2503 (30/06/2017) tahvba (01/07/2017)