DanLuat 2015

Hợp đồng thanh toán bằng ngoại tệ

Chủ đề   RSS   
  • #102688 15/05/2011

    phandung

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/05/2011
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Hợp đồng thanh toán bằng ngoại tệ

    Kính chào!
    Tôi xin hỏi một vấn đề như sau, hợp đồng mua bán xe ô tô có điều khoản thanh toán bằng ngoại tệ thì có vi phạm điều cấm của pháp luật không?  Nó bị vô hiệu điều khoản thanh toán đó thôi hay là vô hiệu toàn bộ hợp đồng?
    Trân trọng cảm ơn!
     
    21560 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #103827   19/05/2011

    hiden_face
    hiden_face
    Top 200
    Female
    Lớp 2

    Bạc Liêu, Việt Nam
    Tham gia:28/05/2010
    Tổng số bài viết (303)
    Số điểm: 3851
    Cảm ơn: 102
    Được cảm ơn 119 lần


       
           

             Chào bạn!

         Điều 29 Nghị định 160/2006/NĐ-CP quy định: Trên lãnh thổ Việt Nam, mọi giao dịch, thanh toán, niêm yết, quảng cáo của người cư trú, người không cư trú không được thực hiện bằng ngoại hối trừ 1 số trường hợp.Cho nên các bên thỏa thuận thanh toán bằng ngoại tệ là có vi phạm điều cấm của pháp luật. Có thể bị tuyên vô hiệu. Còn việc tòa tuyên vô hiệu cả hợp đồng hay chỉ điều khoản thanh toán thì còn tùy vào....tòa án nữa bạn. Mà sao khi tuyên vô hiệu thì hướng xử lí của tòa án cũng khác nhau. Bạn có thể tham khảo vấn đề trên ở link sau:

    http://danluat.thuvienphapluat.vn/dong-tien-thanh-toan-trong-hop-dong-kinh-te.-35638.aspx

    ngotungan1989@gmail.com

    When you cant be by my side...you are in my heart...

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn hiden_face vì bài viết hữu ích
    phandung (24/05/2011) rualun (21/08/2011)
  • #103965   20/05/2011

    DAVASA136LAW
    DAVASA136LAW

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:27/04/2011
    Tổng số bài viết (42)
    Số điểm: 340
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 13 lần


    Kính chào!
    Tôi xin hỏi một vấn đề như sau, hợp đồng mua bán xe ô tô có điều khoản thanh toán bằng ngoại tệ thì có vi phạm điều cấm của pháp luật không?  Nó bị vô hiệu điều khoản thanh toán đó thôi hay là vô hiệu toàn bộ hợp đồng?
    Trân trọng cảm ơn!
       Trong trường hợp này thì tòa án sẽ căn cứ vào điểm b khoản 1 d122 và điều 127 điều 128 bộ luật ds 2005 để tuyên hợp đồng dân sự do vi phạm điều cấm (điều cấm bị vi phạm được quy định tại điêu 22 pháp lệnh ngoại hối 2005 và điều 29 ND160/2006)
       Chỉ khi có một trong hai bên yêu cầu thì tòa mới tuyên hợp đồng vô hiệu (chứ không tòa nào đi tìm hiểu giao dịch đó để mà tuyên vô hiệu).
       Nói chung việc tòa án xử lí thế nào thì cũng còn tùy quan điểm chủ quan của thẩm phán thôi. thẩm phán có thể cho các bên một khoảng thời gian để các bên quy đổi ra việt nam đồng rồi sau đó vẫn công nhận giao dịch hợp pháp.
    hoặc thẩm phán tuyên vô hiệu hoàn toàn luôn  và áp dụng điều 137 blds để xử lí hậu quả
        Trong trường hợp này thì tào án sẽ không áp dụng điều 135 để tuyên giao dịch vô hiệu từng phần "vì điều khoản thanh toán trong hợp đồng là điều khoản cơ bản"

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn DAVASA136LAW vì bài viết hữu ích
    phandung (24/05/2011) rualun (21/08/2011)
  • #201419   17/07/2012

    gianghongthanh
    gianghongthanh

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:19/01/2009
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 120
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 7 lần


    Đọc Nghị Quyết của Hội đồng thẩm phán có hướng dẫn về vấn đề này rất rõ khi xét xử rồi,

    Cập nhật bởi gianghongthanh ngày 17/07/2012 08:36:51 SA
     
    Báo quản trị |