Hợp đồng tặng cho QSD đất chỉ điểm chỉ, không ký

Chủ đề   RSS   
  • #434459 25/08/2016

    ngolongnl

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/05/2011
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 190
    Cảm ơn: 15
    Được cảm ơn 0 lần


    Hợp đồng tặng cho QSD đất chỉ điểm chỉ, không ký

    Xin hỏi các anh/chị, Hợp đồng tặng cho QSD đất, ký kết từ năm 2009, người tặng cho không ký được mà điểm chỉ, không có điểm chỉ từng trang mà chỉ điểm chỉ trang cuối, người nhận tặng cho chỉ ký không điểm chỉ, được UBND xã chứng thực. Vậy:

    1. Hợp đồng này có cần người làm chứng hay không khi người tặng cho không ký được?

    2. Lời chứng của Chủ tịch UBND xã ghi người yêu cầu chứng thực "ký" trước mặt tôi. Như vậy có được xem là sai về hình thức và phải yêu cầu chứng thực lại?

    Xin cảm ơn!

     
    3683 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #434494   25/08/2016

    Chào bạn, vấn đề bạn đang quan tâm, pháp luật quy định như sau:

    Điều 9 Luật Công chứng 2006 quy định  Người làm chứng như sau:

    1. Trong trường hợp pháp luật quy định việc công chứng phải có người làm chứng hoặc trong trường hợp pháp luật không quy định việc công chứng phải có người làm chứng nhưng người yêu cầu công chứng không đọc được hoặc không nghe được hoặc không ký và không điểm chỉ được thì phải có người làm chứng.

    Người làm chứng do người yêu cầu công chứng mời, nếu họ không mời được thì công chứng viên chỉ định.

    2. Người làm chứng phải có đủ các điều kiện sau đây:

    a) Từ đủ 18 tuổi trở lên, có năng lực hành vi dân sự đầy đủ;

    b) Không có quyền, lợi ích hoặc nghĩa vụ về tài sản liên quan đến việc công chứng.

    Như vậy, trường hợp của bạn phải có người làm chứng.

    Việc Chủ tịch UBND ghi "các bên ký trước mặt tôi" khi một bên không ký được là sai về mặt hình thức.

    Trân trọng!

     

    Công Ty Luật Hải Nguyễn và cộng sự - Hotline: 0973.509.636

    Website: www.lamchuphapluat.vn - Email: luathainguyen@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hainguyenlaw vì bài viết hữu ích
    ngolongnl (27/08/2016)
  • #434548   26/08/2016

    TranTamDuc.1973
    TranTamDuc.1973
    Top 50
    Male
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/03/2016
    Tổng số bài viết (1250)
    Số điểm: 9904
    Cảm ơn: 153
    Được cảm ơn 971 lần
    Moderator

    Thứ nhất, bạn Hainguyenlaw đã hiểu sai tinh thần Luật. Khoản 1 điều 9 Luật công chứng 2006 qui định có 2 trường hợp phải có người làm chứng khi công chứng, đó là trường hợp Pháp luật qui định phải có người làm chứng khi công chứng và trường hợp pháp luật không qui định phải có người làm chứng khi công chứng nhưng người yêu cầu công chứng bị một trong các khiếm khuyết sau : 

    - Không đọc được.

    - Không nghe được

    - Không ký được và không điểm chỉ được.

    Như vậy, khi nào "không ký và không điểm chỉ được", tức phải đủ 2 điều kiện là không ký và không điểm chỉ được thì mới phải cần người làm chứng, trường hợp này không ký được nhưng điểm chỉ được nên không cần phải có người làm chứng.

    Thứ hai, bạn ngolongnl cung cấp thông tin : " Lời chứng của Chủ tịch UBND xã ghi người yêu cầu chứng thực "ký" trước mặt tôi. Như vậy có được xem là sai về hình thức và phải yêu cầu chứng thực lại?" nhưng bạn Hainguyenlaw lại khẳng định : "Việc Chủ tịch UBND ghi "các bên ký trước mặt tôi" khi một bên không ký được là sai về mặt hình thức." là cũng hiểu sai, bởi "người yêu cầu chứng thực" hoàn toàn khác với "các bên", thường thì "các bên" tới ký hợp đồng nhưng chỉ có một người ký tên phiếu yêu cầu công chứng, chứng thực và đó chính là người yêu cầu công chứng, chứng thực.

    Cuối cùng, trong vụ việc này, tôi phỏng đoán Chủ tịch UBND xã chỉ chứng thực chữ ký và điểm chỉ của hai bên chứ không chứng thực nội dung Hợp đồng cho tặng, trong khi Pháp luật qui định phải công chứng (tại Phòng công chứng) hoặc phải chứng thực (tại UBND cấp xã nơi đất tọa lạc) nội dung Hợp đồng cho tặng.

    Cập nhật bởi TranTamDuc.1973 ngày 26/08/2016 10:01:35 SA
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn TranTamDuc.1973 vì bài viết hữu ích
    ngolongnl (27/08/2016)
  • #434628   27/08/2016

    ngolongnl
    ngolongnl

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/05/2011
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 190
    Cảm ơn: 15
    Được cảm ơn 0 lần


    Cảm ơn anh/chị!

    Bản chất vấn đề là em đang muốn chứng minh để Tòa tuyên hợp đồng này là vô hiệu. Bổ sung thêm là Hợp đồng có 2 tờ 3 trang + 1 trang lời chứng. Thì trang lời chứng + trang 3 có dấu giáp lai, trang 1 thì không.
    Với tất cả thông tin trên thì Hợp đồng này có khả năng bị Tòa tuyên vô hiệu là bao nhiêu %?

     
    Báo quản trị |  
  • #434646   27/08/2016

    TranTamDuc.1973
    TranTamDuc.1973
    Top 50
    Male
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/03/2016
    Tổng số bài viết (1250)
    Số điểm: 9904
    Cảm ơn: 153
    Được cảm ơn 971 lần
    Moderator

    Bạn chịu khó ghi lại nguyên văn cái Hợp đồng ấy, kể cả lời chứng (cần bảo mật bạn có thể đổi tên họ và địa chỉ thật) hoặc nếu không có gì trở ngại, bạn có thể chụp ảnh từng trang gởi lên đây (cần bảo mật có thể xóa các thông tin cần xóa trước khi gởi), phải xem xét cụ thể Hợp đồng cả nội dung lẫn hình thức mới tư vấn theo đề nghị của bạn được. 

    Trân trọng.

     
    Báo quản trị |