DanLuat 2015

Hợp đồng tặng cho có điều kiện?

Chủ đề   RSS   
  • #424461 13/05/2016

    LH7_1990

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2016
    Tổng số bài viết (10)
    Số điểm: 230
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    Hợp đồng tặng cho có điều kiện?

    Anh/ chị cho em hỏi hợp đồng tặng cho có điều kiện là hợp đồng đơn vụ hay song vụ? 

     
    4750 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #424467   13/05/2016

    LH7_1990 viết:

    Anh/ chị cho em hỏi hợp đồng tặng cho có điều kiện là hợp đồng đơn vụ hay song vụ? 

    Tất nhiên là song vụ rồi.

    Hỗ trợ các bạn những vấn đề pháp lý qua email, skype hoặc điện thoại.

    Email: lstrantrongqui@gmail.com

    Skype: QUI.LHLF

    ĐTDĐ: 0906 530 214

     
    Báo quản trị |  
  • #424495   13/05/2016

    LH7_1990
    LH7_1990

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2016
    Tổng số bài viết (10)
    Số điểm: 230
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    Đối tượng của hợp đồng tặng cho có điều kiện?

    Anh/ chị cho em hỏi hợp đồng tặng cho có điều kiện có thể có đối tượng là tiền hoặc giấy tờ có giá không?

     
    Báo quản trị |  
  • #424552   13/05/2016

    lamsonlawyer
    lamsonlawyer
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:02/01/2012
    Tổng số bài viết (897)
    Số điểm: 5516
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 424 lần
    Lawyer

    Chào bạn, liên quan đến vấn đề bạn hỏi, Luật sư trả lời như sau:

    Theo Điều 457 LDS 2015 “Hợp đồng tặng cho tài sản là sự thỏa thuận giữa các bên, theo đó bên tặng cho giao tài sản của mình và chuyển quyền sở hữu cho bên được tặng cho mà không yêu cầu đền bù, bên được tặng cho đồng ý nhận.” Một hợp đồng được xác định là hợp đồng tặng cho khi bên tặng cho không yêu cầu đền bù, tức là bên được tặng cho không mất bất kỳ tài sản nào (tiền, giấy tờ có giá …) để có được TS được tặng cho.

    Theo khoản 1 Điều 462 LDS 2015 về Tặng cho tài sản có điều kiện “Bên tặng cho có thể yêu cầu bên được tặng cho thực hiện một hoặc nhiều nghĩa vụ trước hoặc sau khi tặng cho. Điều kiện tặng cho không được vi phạm điều cấm của luật, không trái đạo đức xã hội.” Đối với HĐ tặng cho có điều kiện, điều kiện ở đây có thể là 1 nghĩa vụ bất kỳ không vi phạm điều cấm của luật và không trái đạo đức xã hội.

    Vậy, nếu hợp đồng tặng cho mà yêu cầu 1 lượng tiền hoặc giấy tờ có giá thì không còn là hợp động tặng cho nữa mà đã trở thành hợp đồng mua bán.

    Trên đây là toàn bộ nội dung tư vấn của Luật sư dựa trên những thông tin bạn cung cấp.

    Nếu còn bất cứ thắc mắc nào liên quan, bạn vui lòng liên hệ với LS hoặc công ty Luật thành đô để được hỗ trợ giải đáp miễn phí.

       Điện thoại: 04 66806683/ 0982976486

       Email: Luatthanhdo@gmail.com

    Ls Nguyễn Lâm Sơn

    ĐT: 0982.976.486

    CÔNG TY LUẬT THÀNH ĐÔ

    Mb: 04.6680.6683

    DĐ: 0982.976.486

    Email: lamsonlawyer@gmail.com

    Web: http://luatthanhdo.com

    * CUNG CẤP DỊCH VỤ PHÁP LÝ:

    1. Tư vấn các vấn đề pháp lý: Đầu tư, doanh nghiệp, thương mại, lao động, đất đai, nhà ở, tài chính, kế toán, hôn nhân gia đình, thừa kế…;

    2. Tham gia tranh tụng;

    3. Đại diện ngoài tố tụng;

    * TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ:

    Thông qua địa chỉ Email: lamsonlawyer@gmail.com, Web: www.luatthanhdo.com hoặc ĐT: 0982.976.486; 04.6680.6683

     
    Báo quản trị |  
  • #424778   17/05/2016

    LH7_1990
    LH7_1990

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2016
    Tổng số bài viết (10)
    Số điểm: 230
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    Chào Luật sư!

    Cảm ơn Luật sư đã trở lời câu hỏi của mình. Tuy nhiên, ý mình muốn hỏi ở đây đó là tài sản tặng cho có thể là tiền hay giấy tờ có giá không? (mình không hỏi về điều kiện tặng cho)

     
    Báo quản trị |  
  • #424784   17/05/2016

    lamsonlawyer
    lamsonlawyer
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:02/01/2012
    Tổng số bài viết (897)
    Số điểm: 5516
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 424 lần
    Lawyer

    Chào bạn, liên quan đến vấn đề bạn hỏi, Luật sư trả lời như sau:

    Như đã trình bày ở trên, đối tượng được tặng cho và điều kiện tặng cho trong hợp đồng tặng cho có điều kiện đều không phải là tiền hay giấy tờ có giá trị, bởi như vậy là sai với bản chất của hợp đồng tặng cho có điều kiện. 

    Trên đây là toàn bộ nội dung tư vấn của Luật sư dựa trên những thông tin bạn cung cấp.

    Nếu còn bất cứ thắc mắc nào liên quan, bạn vui lòng liên hệ với LS hoặc công ty Luật thành đô để được hỗ trợ giải đáp miễn phí.

       Điện thoại: 04 66806683/ 0982976486

    Ls Nguyễn Lâm Sơn

    ĐT: 0982.976.486

    CÔNG TY LUẬT THÀNH ĐÔ

    Mb: 04.6680.6683

    DĐ: 0982.976.486

    Email: lamsonlawyer@gmail.com

    Web: http://luatthanhdo.com

    * CUNG CẤP DỊCH VỤ PHÁP LÝ:

    1. Tư vấn các vấn đề pháp lý: Đầu tư, doanh nghiệp, thương mại, lao động, đất đai, nhà ở, tài chính, kế toán, hôn nhân gia đình, thừa kế…;

    2. Tham gia tranh tụng;

    3. Đại diện ngoài tố tụng;

    * TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ:

    Thông qua địa chỉ Email: lamsonlawyer@gmail.com, Web: www.luatthanhdo.com hoặc ĐT: 0982.976.486; 04.6680.6683

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn lamsonlawyer vì bài viết hữu ích
    LH7_1990 (06/11/2016)
  • #424789   17/05/2016

    LH7_1990 viết:

    Chào Luật sư!

    Cảm ơn Luật sư đã trở lời câu hỏi của mình. Tuy nhiên, ý mình muốn hỏi ở đây đó là tài sản tặng cho có thể là tiền hay giấy tờ có giá không? (mình không hỏi về điều kiện tặng cho)

    Chào bạn,

    Bạn hoàn toàn có thể tặng cho có điều kiện đối với tiền hay giấy tờ có giá.

    Cơ sở pháp lý

    Khoản 1 Điều 470 Bộ luật dân sự 2005

    Điều 470. Tặng cho tài sản có điều kiện

    1. Bên tặng cho có thể yêu cầu bên được tặng cho thực hiện một hoặc nhiều nghĩa vụ dân sự trước hoặc sau khi tặng cho. Điều kiện tặng cho không được trái pháp luật, đạo đức xã hội.

    Điều 163. Tài sản

    Tài sản bao gồm vật, tiền, giấy tờ có giá và các quyền tài sản.

    Hỗ trợ các bạn những vấn đề pháp lý qua email, skype hoặc điện thoại.

    Email: lstrantrongqui@gmail.com

    Skype: QUI.LHLF

    ĐTDĐ: 0906 530 214

     
    Báo quản trị |  
  • #424796   17/05/2016

    Chào bạn theo quy định tại điều 163 BLDS thì tài sản bao gồm vật, tiền, giấy tờ có giá và các quyền tài sản. Như vậy, đối tượng của hợp đồng tặng cho có điều kiện có thể là tiền và giấy tờ có giá.

    Trân trọng

    Công ty Luật Hải Nguyễn và Cộng sư

    CTV. Vũ Thị Hoài Thương

    Công Ty Luật Hải Nguyễn và cộng sự - Hotline: 0973.509.636 hoặc 0907.509.636

    Website: www.lamchuphapluat.vn - Email: luathainguyen@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #425093   19/05/2016

    lamsonlawyer
    lamsonlawyer
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:02/01/2012
    Tổng số bài viết (897)
    Số điểm: 5516
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 424 lần
    Lawyer

    Bạn có thể tham khảo các ý kiến trên

    Ls Nguyễn Lâm Sơn

    ĐT: 0982.976.486

    CÔNG TY LUẬT THÀNH ĐÔ

    Mb: 04.6680.6683

    DĐ: 0982.976.486

    Email: lamsonlawyer@gmail.com

    Web: http://luatthanhdo.com

    * CUNG CẤP DỊCH VỤ PHÁP LÝ:

    1. Tư vấn các vấn đề pháp lý: Đầu tư, doanh nghiệp, thương mại, lao động, đất đai, nhà ở, tài chính, kế toán, hôn nhân gia đình, thừa kế…;

    2. Tham gia tranh tụng;

    3. Đại diện ngoài tố tụng;

    * TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ:

    Thông qua địa chỉ Email: lamsonlawyer@gmail.com, Web: www.luatthanhdo.com hoặc ĐT: 0982.976.486; 04.6680.6683

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-