Hợp đồng phạt 10% giá trị phần không đảm bảo yêu cầu chất lượng có trái quy định?

Chủ đề   RSS   
  • #51842 17/05/2010

    plat87

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/05/2010
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Hợp đồng phạt 10% giá trị phần không đảm bảo yêu cầu chất lượng có trái quy định?

    Chào Luật sư,

    Công ty tôi chuẩn bị ký một hợp đồng kinh tế về mua bán Dịch vụ mà Công ty tôi là Bên bán Dich vụ. Trong đó có điều khoản Phạt vi phạm hợp đồng là:

    Đối với các phần Dịch vụ không đảm bảo yêu cầu chất lượng theo Hợp Đồng thì Bên bán có trách nhiệm thực hiện lại bằng chi phí của mình hoặc Bên mua có quyền từ chối thanh toán giá trị các công việc. Đồng thời Bên bán phải nộp phạt cho Bên mua 10% giá trị các phần Dịch vụ đó.

    Theo tôi được biết theo #0070c0;">Luật thương mại (Điều 301) thì Mức phạt vi phạm hợp đồng là không quá 8% giá trị Phần hợp đồng bị vi phạm, nhưng Bên mua Dịch vụ vẫn muốn duy trì mức phạt là 10%.

    Vậy Luật sư cho tôi hỏi là Bên mua quy định như vậy có trái quy đình của Pháp luật không?

    Và Phần hợp đồng đó có bị vô hiệu không?
     
    8670 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #52056   21/05/2010

    phamthanhtaimd
    phamthanhtaimd
    Top 150
    Male


    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:21/11/2008
    Tổng số bài viết (437)
    Số điểm: 2279
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 91 lần


    Chào bạn!

    Trường hợp của bạn đã trích dẫn đúng điều luật quy định về mức phạt vi phạm nghĩa vụ hợp đồng được quy định tại điều 301 #0070c0;">Luật Thương mại năm 2005. Theo đó: “ tổng mức phạt không quá 8% giá trị phần nghĩa vụ hợp đồng bị vi phạm”.

    Như vậy nếu bên mua dịch vụ vẫn cố tình duy trì mức phạt là 10% thì điều khoản đó không phù hợp với quy định pháp luật, do vậy nếu có tranh chấp xảy ra, điều khoản đó sẽ bị vô hiệu. Khi đó Toà án sẽ áp dụng mức phạt tối đa theo quy định của pháp luật TM là 8%.

    Trân trọng!

    Luật sư-Thạc sỹ luật học Phạm Thành Tài

    - Giám đốc Công ty luật Phạm Danh – Đoàn luật sư TP Hà Nội.

    ĐC: Tầng 1, Nhà C, Đền Lừ 1, quận Hoàng Mai, HN.

    ĐT: 04.36342301/0913378662 - 0904883477

    Email: pttailawyer@yahoo.com/luatphamdanh@gmail.com

    Web: http://luatphamdanh.net/luatsuhonnhan.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

LS-Th.S luật học Phạm Thành Tài - Giám đốc Công ty luật Phạm Danh – Đoàn luật sư TP Hà Nội.

ĐC: 18, Lô3, Đền Lừ 1, quận Hoàng Mai, HN - Web: http://luatphamdanh.net

ĐT: 04.36342301/0913378662 - 0904883477 - Email: pttailawyer@yahoo.com/lsphamtai@luatphamdanh.net