Hợp đồng phải bằng văn bản?

Chủ đề   RSS   
  • #246985 05/03/2013

    sanmat

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:09/08/2012
    Tổng số bài viết (14)
    Số điểm: 448
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    Hợp đồng phải bằng văn bản?

    Kính chào luật sư, xin cho tôi hỏi:

    Khi mua bán hàng hóa giữa 02 pháp nhân thì có quy định nào bắt buộc phải ký hợp đồng bằng văn bản không?

    Trong mua bán giữa 02 pháp nhân, giá trị hàng hóa bằng bao nhiêu hay loại hàng hóa nào bắt buộc phải lập hợp đồng bằng văn bản?

    Xin luật sư nêu trích dẫn (văn bản pháp luật, hoặc những quy định, hướng dẫn).

    Cảm ơn! Chúc sức khỏe

     
    53636 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #247054   05/03/2013

    LS_NguyenAnBinh
    LS_NguyenAnBinh
    Top 50
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/04/2008
    Tổng số bài viết (1337)
    Số điểm: 9511
    Cảm ơn: 49
    Được cảm ơn 430 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Điều 24, Luật Thương mại quy định: 

     

    Hình thức hợp đồng mua bán hàng hoá

    1. Hợp đồng mua bán hàng hoá được thể hiện bằng lời nói, bằng văn bản hoặc được xác lập bằng hành vi cụ thể.

    2. Đối với các loại hợp đồng mua bán hàng hoá mà pháp luật quy định phải được lập thành văn bản thì phải tuân theo các quy định đó.

    Theo đó, hình thức hợp đồng do các bên tự thỏa thuận trừ trường hợp bắt buộc phải lập thành văn bản, ví dụ như các trường hợp phải đăng ký tại cơ quan nhà nước có thẩm quyền: mua bán xe ô tô, nhà đất...

    Trân trọng,

    Tiến sĩ, Luật sư Nguyễn Bình An - Công ty luật VCA & Cộng sự

    | Website: http://www.vcalaw.com

    | Email: an@vcalaw.com

    | Tư vấn hợp đồng, đầu tư, lao động (tiếng Anh - Việt)

    | Đăng ký quyền sở hữu trí tuệ

    | Tranh tụng tại tòa các vụ án kinh tế, lao động, hành chính, dâu sự

    | Dịch vụ kế toán

    | Dịch vụ đăng ký thành lập doanh nghiệp miễn phí

    E1/4, khu phố 1, phường Thống Nhất, Biên Hòa, Đồng Nai

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LS_NguyenAnBinh vì bài viết hữu ích
    sanmat (05/03/2013)
  • #247105   05/03/2013

    sanmat
    sanmat

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:09/08/2012
    Tổng số bài viết (14)
    Số điểm: 448
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    Cảm ơn luật sư. Tuy nhiên cái chính ở đây tôi muốn hỏi đó là những trường hợp cụ thể nào thì bắt buộc phải lập hợp đồng bằng văn bản (hợp đồng mua bán). Kính mong luật sư giải đáp thêm. Trân trọng

     
    Báo quản trị |  
  • #247232   06/03/2013

    LS_NguyenAnBinh
    LS_NguyenAnBinh
    Top 50
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/04/2008
    Tổng số bài viết (1337)
    Số điểm: 9511
    Cảm ơn: 49
    Được cảm ơn 430 lần
    Lawyer

    Chào anh,

    Rất nhiều trường hợp và tôi thấy không cần thiết liệt kê ở đây. Nếu anh muốn hỏi trường hợp cụ thể của anh thì tôi sẽ trả lời.

    VD: tôi mua 1 cái máy... có cần lập HĐ bằng văn bản không..

    Trân trọng,

    Tiến sĩ, Luật sư Nguyễn Bình An - Công ty luật VCA & Cộng sự

    | Website: http://www.vcalaw.com

    | Email: an@vcalaw.com

    | Tư vấn hợp đồng, đầu tư, lao động (tiếng Anh - Việt)

    | Đăng ký quyền sở hữu trí tuệ

    | Tranh tụng tại tòa các vụ án kinh tế, lao động, hành chính, dâu sự

    | Dịch vụ kế toán

    | Dịch vụ đăng ký thành lập doanh nghiệp miễn phí

    E1/4, khu phố 1, phường Thống Nhất, Biên Hòa, Đồng Nai

     
    Báo quản trị |  
  • #260207   09/05/2013

    thanhmai.lkt
    thanhmai.lkt

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/05/2013
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 5 lần


    Chào Luật sư!

      Cho em hỏi khi em san lắp cát cho người ta với số lượng khoảng 2 trăm khối thì có cần lập hợp đồng bằng văn bản không? Nếu e đã lỡ giao kết bằng miệng thì có hiệu lực không?Mong Luật sư tư vấn giúp em! em cảm ơn nhiều!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thanhmai.lkt vì bài viết hữu ích
    xuanvinhcdma (08/07/2013)
  • #293021   23/10/2013

    Kính chào luật sư

    Luật sư cho tôi hỏi có văn bản vào quy định những trường hợp nào khi giao kết hợp đồng mua bán thì bắt buộc phải lập thàng văn bản không?

     
    Báo quản trị |  
  • #294738   01/11/2013

    tranvantroi
    tranvantroi

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:07/12/2010
    Tổng số bài viết (17)
    Số điểm: 230
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Bổ sung thêm.

    Theo quy định tại Bộ luật dân sự 2005 Điều 124. Hình thức giao dịch dân sự

    1. Giao dịch dân sự được thể hiện bằng lời nói, bằng văn bản hoặc bằng hành vi cụ thể.

    Giao dịch dân sự thông qua phương tiện điện tử dưới hình thức thông điệp dữ liệu được coi là giao dịch bằng văn bản.

    2. Trong trường hợp pháp luật quy định giao dịch dân sự phải được thể hiện bằng văn bản, phải có công chứng hoặc chứng thực, phải đăng ký hoặc xin phép thì phải tuân theo các quy định đó.

         Như vậy, theo quy định của pháp luật có rất nhiều hình thức giao dịch dân sự khác nhau không thể nêu ra hết mà tùy theo dạng hợp đồng, tính chất, vụ việc mà trình tự thủ tục cũng khác nhau (như Luật sư nói). 

      Như vậy, hợp đồng mua bán có thể được giao kết bằng văn bản, thông qua phương tiện điện tử (mạng internet) hoặc cũng có thể được giao kết bằng miệng. 

     
    Báo quản trị |  
  • #328731   17/06/2014

    hoangmainguyet_law
    hoangmainguyet_law

    Female
    Sơ sinh

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:16/04/2012
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 150
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    cho em hỏi chút ạ. có thể cho em văn bản quy định các trường hợp cụ thể được cho phép hợp đồng miệng. em cảm ơn

     
    Báo quản trị |  
  • #354360   04/11/2014

    utthuongnguyen
    utthuongnguyen

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:04/11/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Kính chào luật sư !

    Tôi muốn hỏi là công ty tôi ở Hà Nội và công ty đối tác ở tp HCM có quan hệ làm ăn lâu năm nên công ty tôi đặt mua một lô hàng qua email trị giá lo hàng 600.000.000 đ, bình thường thì không có vấn đề gì, nhưng đằng này đối tác lại giao hàng chậm khiến công ty tôi không bán được hàng. Từ đấy xảy ra mâu thuẫn giữa hai bên. vậy tôi muốn hỏi đặt hàng qua email như thế có được xem là hợp đồng thương mại không? TRị giá lô hàng là 600 triệu đồng thì có quy định là phải lập hợp đồng bằng văn bản không?

    Mong nhận được ý kiến của luật sự ! Cảm ơn !

     
    Báo quản trị |  
  • #355596   11/11/2014

    LS_CaoSyNghi
    LS_CaoSyNghi
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2010
    Tổng số bài viết (3350)
    Số điểm: 21822
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1209 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    - Trừ trường hợp pháp luật quy định giao dịch của bạn phải lập thành văn bản, nếu không, bạn không bắt buộc phải ký hợp đồng theo hình thức văn bản.

    - Ngoài hình thức văn bản, hợp đồng có thể được lập thông qua lời nói hay hành vi cụ thể. Bên bạn giao kết với đối tác qua email thì phải chứng minh được tính xác thực của việc này và trên cơ sở đó chứng minh là hợp đồng hay giao dịch đã được các bên thỏa thuận.

    - Căn cứ vào các nội dung cụ thể trong thỏa thuận giữa hai bên để xác định quyền, nghĩa vụ tương ứng của mỗi bên, qua đó biết được bạn có thể làm được gì và/hoặc cần làm gì trong trường hợp đối tác chậm giao hàng.

     

    Trân trọng!

    LS Cao Sỹ Nghị

    101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

    Email: caosynghi@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #502522   17/09/2018

    Những hàng hóa đó được đăng ký sang tên như xe máy, nhà đất

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Tiến sĩ, Luật sư Nguyễn Bình An - Công ty luật VCA & Cộng sự

Email: an@vcalaw.com | Website: www.vcalaw.com

Điện thoại: 0902 255 896