DanLuat 2015

hợp đồng mượn nhà có nên làm

Chủ đề   RSS   
  • #389618 26/06/2015

    giothoi

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:25/06/2015
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 140
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    hợp đồng mượn nhà có nên làm

    chào Luật sư,
     
    Nhờ luật sư tư vấn giùm tôi :
    Hợp đồng mượn nhà là gì?. Tôi là chủ nhà,  tôi nên làm hợp đồng thuê nhà hay mượn nhà  ?. nếu tôi làm Hợp đồng mượn nhà thì có ảnh hưởng đến quyền lợi gì của tôi không ?. 
     
     
    Rất mong nhận được mail tư vấn sớm của quý luật sư, Chân thành cảm ơn.
     
    3245 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #389732   27/06/2015

    vpluathuyhung
    vpluathuyhung
    Top 75
    Male
    Luật sư địa phương

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/07/2014
    Tổng số bài viết (664)
    Số điểm: 3755
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 182 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    - Mượn nhà thì bạn không nhận được tiền.

    - Cho thuê thì được nhận tiền cho thuê:

    - Các hợp đồng này phải tuân thủ về mặc hình thức (Phải công chứng)

    - Nếu thực sự bạn cho thuê nhưng lại làm hợp đồng cho mượn thì khi có tranh chấp rất bất lợi cho bên bạn.

    VĂN PHÒNG LUẬT SƯ HUY HÙNG chuyên Tư vấn thuế.

    Điện thoại: 098 63 63 449 (Tư Vấn Miễn Phí)

    Luật sư: Huỳnh Phước Lợi

    Địa chỉ: quận Bình Tân, Tp Hồ Chí Minh

    Email: huynhloi75@gmail.com

    Lĩnh vực hành nghề:

    - Tư vấn về thuế.

    - Tham gia tố tụng theo quy định của pháp luật.

    - Tư vấn pháp luật.

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý khác theo quy định của pháp luật.

    - Đại diện ngoài tố tụng để thực hiện các công việc có liên quan đến pháp luật.

     
    Báo quản trị |  
  • #389887   29/06/2015

    luatsuchanh
    luatsuchanh
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/03/2011
    Tổng số bài viết (3107)
    Số điểm: 22317
    Cảm ơn: 295
    Được cảm ơn 1460 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Theo Điều 117 Luật Nhà ở năm 2014 (sẽ có hiệu lực vào ngày 01/7/2015 về các hình thức giao dịch về nhà ở thì cho mượn nhà là một trong các hình thức giao dịch. (Giao dịch về nhà ở bao gồm các hình thức mua bán, cho thuê, cho thuê mua nhà ở, chuyển nhượng hợp đồng mua bán nhà ở thương mại, tặng cho, đổi, thừa kế, thế chấp, góp vốn, cho mượn, cho ở nhờ và ủy quyền quản lý nhà ở.)

    Bạn cho thuê nhà hay mượn nhà thì đều ảnh hưởng ít hay nhiều quyền lợi của bạn, vì người thuê hay người mượn nhà có quyền sử dụng,.. theo thỏa thuận trên Hợp đồng thuê nhà hay mượn nhà ở.

    Sự khác nhau căn bản giữa cho thuê và cho mượn là cho thuê thì có tiền thuê nhà, còn mượn nhà thì không....

    Việc chấm dứt Hợp đồng cho mượn được quy định tại Điều 154 Luật Nhà ở năm 2014. Các trường hợp chấm dứt hợp đồng cho mượn, cho ở nhờ nhà ở

    1. Thời hạn cho mượn, cho ở nhờ đã hết.

    2. Nhà ở cho mượn, cho ở nhờ không còn.

    3. Bên mượn, bên ở nhờ nhà ở chết hoặc mất tích theo tuyên bố của Tòa án.

    4. Nhà ở cho mượn, cho ở nhờ có nguy cơ sập đổ hoặc thuộc diện đã có quyết định giải tỏa, phá dỡ hoặc thu hồi đất của cơ quan nhà nước có thẩm quyền.

    5. Theo thỏa thuận của các bên.

    Giám đốc Công ty Luật TNHH Đức Chánh - Đoàn Luật sư Tp.Hồ Chí Minh

    Trụ sở: 91 Nguyễn Văn Thủ, phường Đa Kao, quận 1

    Web: http://www.luatducchanh.vn/ - http://www.luatsuchanh.com/

    Điện thoại: (08) 66 540 777

    Email: luatsuchanh@gmail.com - luatsu@luatducchanh.vn

    Yahoo: luatsuchanh

    Gtalk: luatsuchanh

    Skype: luatsuchanh

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luatsuchanh vì bài viết hữu ích
    luattueanh (21/08/2015)
  • #389718   27/06/2015

    LS_CaoSyNghi
    LS_CaoSyNghi
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2010
    Tổng số bài viết (3128)
    Số điểm: 20364
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1040 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Theo cách hiểu thông thường thì điều khác biệt lớn nhất của thuê nhà với mượn nhà là ở chỗ thuê thì phải trả tiền còn mượn thì không. Có một số quy định pháp luật có liên quan nhưng không thực sự khác biệt nhiều và quan trọng nhất là hợp đồng bạn lập càng rõ ràng, đầy đủ càng tốt.

     

    Trân trọng!

    LS Cao Sỹ Nghị

    101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

    Email: caosynghi@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LS_CaoSyNghi vì bài viết hữu ích
    luatsuchanh (01/07/2015)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Nguyễn Đức Chánh - Công ty luật Đức Chánh

Địa chỉ: 91 Nguyễn Văn Thủ, P.Đa Kao, Quận 1, Tp.Hồ Chí Minh

Điện thoại tư vấn: 08.66.540.777. Email: luatsuchanh@gmail.com

Website: www.luatducchanh.vn - luatsuchanh.com

0 Thành viên đang online
-